Hạng B2
24/7/15
276
362
63
Nhân dịp các bác otosaigon phát động cuộc thi viết về xế yêu em xin chia sẻ vài dòng cùng các bác máu me vợ 2 với phương châm " Yêu xe như yêu con ".
  • Năm 2011 em lấy bằng lái ở trường Tiến Bộ ( năm xe điên lên ngôi) , chân ga + chân côn chưa xong thì 3 tuần đi thi lý thuyết => 1 tháng 5 thì cầm được bằng lái trong tay . Ngày ấy nhớ lại mê xe hơi lắm , sau đó 2 tuần BMW tổ chức cuộc thi trải thiệm . Máu nóng nổi lên đỏ cả mặt alô đk lái thử ( nghĩ lại cũng hài côn số chưa xong chơi luôn số tự động) mà mình có j đâu để mất nên chơi luôn .
img_1534-jpg.827821

• Hx phải nói ngoài cả sức tưởng tượng , ngồi lên e nó thì cảm giác khác hoàn toàn với tất cả các chiếc xe e đã từng ngồi ( 1 cảm giác động cơ gầm rú lao như điên , mùi lốp đốt cháy dưới mặt đường bêtông , cảm giác người và xe vật nhau qua lại mỗi khi cua gắt và mỗi khi đánh lái gấp xe và người quay như bông vụ ) em mất ngủ cả tuần vẫn ko quên được cảm giác đó . Chiếc e cầm lái là 528 và X6 . Ngày đó mới lấy bằng , nhìn taplô mấy e này không biết làm thế nào để nổ máy chứ đừng nói đến chạy, được anh sale kế bên chỉ dẫn nhiệt tình, các bác tin ko e thắng = chân trái ấy.
img_1572-jpg.827823
+ Sau đó lên mạng săn lùng sục thì tới Mercedes - benz tổ chức tiếp, thế là e lại khăn gói lên đường , và đến giờ vẫn đi đều đặn hằng năm . Khi qua em Mer thì cảm giác không bằng BMW thật , vì Mer chỉ tập trung vào người hưởng thụ là chính . Đến đây thì e thú thật chỉ đi lái ké , làm gì có số tiền lớn mà chơi như lày :( .

img_3457-jpg.827833
+ Rút kinh nghiệm BMW kìm chế sự ham muốn thì Mer e chơi cho tới luôn . Qui định chạy 60 km/h thì e quất 80km /h trong bài tập đánh zig zag thì e nó bị quăng đuôi thảy cho e lên bờ xuống ruộng mà em và xe ko bị sao . Đúng là hàng Đức có khác thật . Khác hoàn toàn với chiếc Zace thần thánh của cha thầy mới đạp 40km/h đã la oai oái rồi .

img_5169-jpg.827841

+ Rồi năm 2015 em có em bé , quê e ở gò công tây lên xuống hơi bất tiện ko ổn tí nào , con 4 tháng đã phải cho dầm mưa nắng , đi xe đò ôi thôi bẩn thỉu , mượn xe lên xuống bị nói hoài ko ổn => 2 v/c chơi liều mượn tiền mua xe hơi ( 1 phần nữa năm đó có 1 số bài báo nói về tại sao dân VN ko mua xe mà phải lấy da thịt bọc sắt thép ) => nên mua cái xe đi lại thôi hợp với tiêu chí ngon bổ rẻ ( Sau này có đk nghĩ lại hiệu ứng mạng khiếp wá xá o_O).
+ Em toàn cầm lái BMW và Mer nên coi xe cỏ thì bó tay , đau đầu cũng 2 -3 tháng trời , không biết cái xe thế nào mới gọi là ngon ( mấy bác sale biết e mà mua wagon chắc cắn lưỡi ngay tại chỗ) .2 v/c coi từ otofun + otosaigon đánh giá xe cỏ tùm lum , tiêu chí là chọn xe nhật ( bền ít hư ) lỡ mà hư biết lấy tiền đâu sửa vì mỗi lần nghe nói vô gara toàn chục chai :( => Diễn đàn ai cũng kêu chọn suzuki wagon chọn lựa số 1 .
- Chiếc wagon số 1 e coi là ở gara , nhìn ngoài ok , xe độ toàn dây điện tè le, quăng ngoài mưa nắng hôi kinh dị, nội thất thì hôi mốc :( . Nghe anh em chỉ không bao giờ mua xe saloon dọn dỹ lắm => e từ bỏ ý định.
- Chiếc wagon số 2 e đi coi là chính chủ của 1 anh ở cà mau lên xuống , xe cũ bán giá cao, xe nhà ít đi mới chạy 40 vạn, còn nguyên zin, chỉ bị xì khói, hở xúpáp , hao xăng , xỉa bánh , ăn vỏ, gầm khung kêu hết, 4 bánh mòn như cái đầu chùa, máy lạnh thì hư, xe nhìn đâu cũng sét sèn sẹt , dây điện thì bị chuột gặm lòi cả đồng, nổ máy đề gần 30 phút mới nổ nổi , xe nói chở người mà sao toàn lông chó , hôi nước đái chó kinh khủng => Chiéc này e tin là nó zin đét đèn đẹt,zin 1 cách kinh khủng lun, bác chủ kêu sửa lại đi tiếp chiếc này bền lắm, bao lần rồi chưa nằm đường :( kêu em nói ra 1 giá đi ok thì lấy , em hãi quá bỏ chạy luôn và ngay .
- Chiếc wagon số 3 hiện tại là chiếc e mua, 1 ngày mưa gió bão bùng thấy thông tin trên mạng bán e wagon mà bất ngờ bác chủ là 1 người lớn tuổi , bán xe nói luôn lâu lâu đem lại cho t thăm nó, xe này của 1 bác lớn tuổi chăm chút từng con ốc chà rửa lun mới ghê , xe thì ko bao nhiêu nhưng nhà chứa xe còn hơn 10 lần cái xe nữa => kết . Sau khi lấy xong bác chủ còn kèm theo câu " hãy đến với tình yêu suzuki " làm e cũng hoang mang . Bước ra khỏi nhà bác chủ thì ôi thôi mưa ko ngớt , kinh khủng wá.
_mg_5214-jpg.827877

+ Đường chạy về 1 cảm giác rất lạ vừa vui và vừa lo khi sở hữu xe thật ko phải xe đồ chơi nữa :oops:. Vui thì có xe . Lo thì hư sao biết tiền đâu mà sữa ( xe cũ đầy rủi ro mà ) thui kệ mẹ nó tới đâu hay tới đó . Lái xe về thấy mưa vừa mở máy lạnh, vừa nghe nhạc du dương, thèn bạn chở đi mua xe tắm mưa thấy mẹ :p . Về khoe bà già con mua xe hơi thiệt rùi mẹ ơi thì nhận được cay cú trách móc nào là rước xe hơi như con bệnh bla bla .... 2 v/c lừa dối tao đủ trò ( Người lớn hay khó tính mà) :( .

p_20150728_084112-jpg.827918

+ Rồi ngày đám dỗ đầu tiên chạy về wê , đậu kế bên chiếc ỉn hãnh diện ra ngay con có xe nhá khỏi lo mưa gió bão bùng j nữa , thoải mái nào xe chỉ là phương tiện thui :) ..

Wagon - Niềm đam mê giản dị .

+ Bẵng qua được 1 thời gian được 2 năm e quen xe ( lúc trước e chạy innova ) xe cỏ mà . Cùng e chinh chiến 1 số đường , đủ thứ các thể loại ( từ đồng quê nghèo - thành thị xa hoa - đồi núi hoang dại - vùng biển nắng gió - đồi cát hoang sơ). Tuổi trẻ mà :D => nên khám phá .

dsc_0039-jpg.827925

dsc_0045-jpg.827926
dsc_0064-jpg.827927
dsc_0038-1-jpg.827924
dsc_7270-jpg.827941

Wagon - Niềm đam mê giản dị .

+ Đúng là bác chủ bán rất có tâm cứ thế mà chinh chiến 5 vạn tiếp ko bị vật j hết trừ 1 số bệnh ho hắt xì , sổ mũi ( thay bình, vệ sinh , bể bánh). Nó cũng đã dạy cho e 1 đống kiến thức xe hơi quý báu để chăm cho những e chân dài sau này . :p

+ Ngày bán e nó thèn nhỏ khóc hết nước mắt ko cho bác chủ mới đem xe đi :( " Xe của con , xe của con " . Nuối tiếc em nó quá, em tặng thêm 1 núi đồ xe nữa , giúp cho bác chủ sử dụng xe thêm 10 năm nữa đãm bảo khỏi phải tốn 1 đồng gì hết . Đến bây giờ dù có xe mới vẫn chạy qua tư vấn cho bác chủ mới cách sử dụng hiệu quả nhất, tiết kiệm nhất ( xe đầu tiên trong đời mờ ). Trong đầu em vẫn còn nhớ như in từng con ốc méo mó của e nó ( tự tay sửa mà). Vậy là cái xe thứ 1 của e đó .

20170216_183155-jpg.827940

Attachments

Hạng B2
17/10/10
403
409
63
42
Chiếc Wagon này e đã từng tìm kiếm nó, nhỏ gọn, nhưng bên trong ngồi thoải mái.

Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
thằng wagon này kiểu 1 mình chống lại cả thế giới, xe cũ còn ngon vẫn hét giá trên núi
Nó hao hao giống mấy thằng kei Car của bọn Nhật Lùn và giống con Fiat Đục Lỗ (Doblo) ấy bác