Hạng C
5/3/08
872
52.702
93
Sì ghềnh
RE: Walkalone - và cuộc đào thoát khỏi Saigon

Mọi thứ cho vào cái nồi sôi sùng sục ấy là chín tất các bác ợ. Nhưng em chưa bao giờ đủ can đảm để thử.

Hạng D
22/10/06
2.127
65
48
Houston, Texas

Sau khi tra trên google em mới biết dc thông tin sau :

Thắng cố là món ăn đặc trưng truyền thống của người H'mông. Thịt nấu “thắng cố” được chế biến từ thịt bò, thịt trâu, thịt ngựa và thịt lợn. Các bộ phận như: lòng, tim, gan, tiết, thịt, xương được cho vào chảo nước đun nhừ, có thể cho thêm các loại rau. Khi ăn, chảo vẫn để trên bếp đun, ăn đến đâu múc ra bát đến đó.

Đây là món ăn thường được làm vào các ngày lễ hội, lễ ăn thề bảo vệ rừng, những ngày có đông người như hội làng, dòng họ, hay ở chợ phiên.

----

Mấy món ăn cổ truyền , dân dã này cũng thú vị nhỉ :) .

@ Quất 1 lon : Giờ bác ở mô :D

Last edited by a moderator:
Hạng C
10/9/07
971
66
28

Thật sự....sau hơn 2000km cầm lái...giờ đây đi trên con đường nối Đồng Văn và Mèo Vạc này, chỉ hơn 20km....nhưng cảm giác đào thoát mới rõ nhất...thấy những gì mà trong một cuốn sách du lịch đã viết về nơi này: "Mother nature will never get enough credit..."

Không mũ bảo hiểm, không áo gió, không mắt kính, không găng tay....chỉ có mình và đất trời....

Mèo Vạc...

Chẳng thấy bóng dáng Heo Sữa :D

Thay đồ....

Hàng sale off [8D]

Hạng C
10/9/07
971
66
28

Con đường về Hà Giang....

Buồn....không biết bao giờ có dịp trở lại nơi này....

Đi trên con đường này....

Cứ đi chầm chậm....nuốt từng mét đường...

Nhìn lại lần cuối...

Một lần nữa...

Vẫn đẹp...

Hẻm núi ...quá quen thuộc...chẳng biết bao giờ được quay lại....

Thôi chào nhé....những cung đường tuyệt đẹp...e cứ đứng lại mãi, mỗi khi dừng lại chụp ảnh....như chia tay một phần đời để lại nơi này...

Người bạn đồng hành...

Sie
Hạng B2
18/5/08
313
1
16

KHi chia tay một cái gì thì con người ta cũng thường hay tiếc nuối.một phần đời để lại nơi này nhưng mà nhiều kỉ niệm đẹp mang theo phải không bác!!!

byz
Tập Lái
30/6/08
9
4
3
43

bác Wất ơi, mấy cái hình phong cảnh bác chụp đẹp quá.. share file khổ lớn cho a e làm wallpaper được không bác?

Hạng C
10/9/07
971
66
28

Trích đoạn: Sie

KHi chia tay một cái gì thì con người ta cũng thường hay tiếc nuối.một phần đời để lại nơi này nhưng mà nhiều kỉ niệm đẹp mang theo phải không bác!!!

Chả biết nữa bác ợ....nhưng xuống núi mà cứ nhìn lại...giờ nhìn lại mấy tấm ảnh mình đã chụp...cảm giác vẫn còn tràn ngập như lúc đi vậy....khó diễn tả lám :)

Hạng C
10/9/07
971
66
28

Lúc e về Hà Giang ..có hội ngộ e BJC Pick up...e chỉ mong có nhiu đó thôi...e sẽ đi tiếp [8D][8D]

Cái này tặng XNL...:)

6h30 về đến Hà Giang....nhưng trên đường từ núi xuống, trước khi vào TT...lại bị xxx giở trò :mad::mad: thằng xxx mặt mũi non choẹt, láo toét...bảo xe không BH, không sang tên chính chủ ?!!!!... :mad::mad: mịa nó...nó đòi 100k trắng trợn....đúng là vùng hẻo lánh, xxx đói có khác....e tính quậy cho nó biết, chả có vụ xe mượn mà phải sang tên hết....nhưng nghĩ lại thui, xuống núi an toàn, coi như cúng c* hồ*...mình đi tìm tự do...chứ chả bận tâm chuyện bọn xxx mãi lộ [&:][&:]

Hạng B2
1/5/08
151
0
16
56

Trích đoạn: Walkalone

Lúc e về Hà Giang ..có hội ngộ e BJC Pick up...e chỉ mong có nhiu đó thôi...e sẽ đi tiếp [8D][8D]

Cái này tặng XNL...:)

6h30 về đến Hà Giang....nhưng trên đường từ núi xuống, trước khi vào TT...lại bị xxx giở trò :mad::mad: thằng xxx mặt mũi non choẹt, láo toét...bảo xe không BH, không sang tên chính chủ ?!!!!... :mad::mad: mịa nó...nó đòi 100k trắng trợn....đúng là vùng hẻo lánh, xxx đói có khác....e tính quậy cho nó biết, chả có vụ xe mượn mà phải sang tên hết....nhưng nghĩ lại thui, xuống núi an toàn, coi như cúng c* hồ*...mình đi tìm tự do...chứ chả bận tâm chuyện bọn xxx mãi lộ [&:][&:]
cuộc sống mà Bác,ở đâu cũng có hạt sạn cả Bác ạ.bỏ qua mấy chuyện vặt vãnh để chuyến đi được trọn vẹn Bác nhỉ:D:D có AE OS ủng hộ Bác là OK rồi!

To bác Walkalone:

Em đã ngồi một lèo đọc hết sạch cả bốn mươi mấy trang du ký của bác. Rất cảm phục - hâm mộ - đồng cảm với tinh thần, ý chí và cả câu chuyện của bác nữa. Bác làm em nhớ những lần lang thang của mình quá. Em cũng đã từng lang thang xuyên Việt hai lần (một lần một mình - cũng với một lý do "chạy trốn" tương tự như bác;)), rồi lang thang cả Tây Bắc, cả đường HCM, ... nhưng vì nhiều lý do vẫn chưa viết được một bài du ký nào ra hồn như của bác.

Bác đã làm em thêm động lực để muốn viết lại về hành trình của mình. Và lại muốn bỏ hết để lên đường lần nữa. Cám ơn bác.:)

Chúc bác luôn bình an trên hành trình của mình.