Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
12/4/11
261
20
18
Em có đứa bạn được offer mua lại phần hùn quán cafe của người nhà sắp di dân. Nó có nhờ em xác định gtrị nhưng em chưa bao giờ sang nhượng quán nên chả biết ntn mặc dù cũng có cái quán nho nhỏ. Cụ thể là em đã qua check hợp đồng nhà còn dài vì cũng thuê của người quen,đã nchuyện thì gia hạn đc. Ktra doanh số theo phần mềm bán hàng trong hơn 3 năm thì 2 năm trc rất tốt, có đợt ls đến ~80tr/th ( đó là em ước tính theo kinh nghiệm về cost theo ds, bảng lương trong máy, HD điện nước còn lưu... ) nhưng hơn năm nay thì kém hơn, khoảng 20-25tr/th là cùng. Lý do thì có nhiều : KT đi xuống, giá cả tăng, cạnh tranh tăng, bà kia chuẩn bị di dân nên dồn vào việc cbị học hành của 2 đứa con nên sao nhãng mà bà ấy điều hành và nắm phần hùn chính. Hiện đang ước tính tổng giá trị quán khoảng 800tr ( TSCD khoảng <100tr ) diện tích htại 150m2 x 2 tầng có thể lên tầng, đường trc nhà rất rộng, khu Nghĩa tân Nghĩa đô Cầu giấy, HN gì đó em ko thạo khu này.
Bác nào có kinh nghiệm sang nhượng giúp bạn em chút ý kiến với, năm nay chả biết làm ăn gì nên nó máu quá. Em có hỏi bên otofun nhưng các bác ngoài này thích chém gió những vấn đề lớn chứ cơm áo gạo tiền chắc ít quan tâm :p nên đành lên hỏi các bác trong OS. Em cám ơn các bác hộ bạn em trước ạ !

Hạng D
23/10/09
1.382
3.285
113
42
www.khamdinhky.com
dailywine.vn
Em có đứa bạn được offer mua lại phần hùn quán cafe của người nhà sắp di dân. Nó có nhờ em xác định gtrị nhưng em chưa bao giờ sang nhượng quán nên chả biết ntn mặc dù cũng có cái quán nho nhỏ. Cụ thể là em đã qua check hợp đồng nhà còn dài vì cũng thuê của người quen,đã nchuyện thì gia hạn đc. Ktra doanh số theo phần mềm bán hàng trong hơn 3 năm thì 2 năm trc rất tốt, có đợt ls đến ~80tr/th ( đó là em ước tính theo kinh nghiệm về cost theo ds, bảng lương trong máy, HD điện nước còn lưu... ) nhưng hơn năm nay thì kém hơn, khoảng 20-25tr/th là cùng. Lý do thì có nhiều : KT đi xuống, giá cả tăng, cạnh tranh tăng, bà kia chuẩn bị di dân nên dồn vào việc cbị học hành của 2 đứa con nên sao nhãng mà bà ấy điều hành và nắm phần hùn chính. Hiện đang ước tính tổng giá trị quán khoảng 800tr ( TSCD khoảng <100tr ) diện tích htại 150m2 x 2 tầng có thể lên tầng, đường trc nhà rất rộng, khu Nghĩa tân Nghĩa đô Cầu giấy, HN gì đó em ko thạo khu này.
Bác nào có kinh nghiệm sang nhượng giúp bạn em chút ý kiến với, năm nay chả biết làm ăn gì nên nó máu quá. Em có hỏi bên otofun nhưng các bác ngoài này thích chém gió những vấn đề lớn chứ cơm áo gạo tiền chắc ít quan tâm :p nên đành lên hỏi các bác trong OS. Em cám ơn các bác hộ bạn em trước ạ !
Tài sản vô hình cao quá, rủi ro cao.

Hạng B1
7/6/13
58
9
8
E cũng đang sang quán cafe đây ạ, cái em đút kết rõ là giá trị của quán khi sang lại không quan trọng lắm ở cái phần tài sản hữu hình , bàn ghế thiết bị này kia mình có thể định giá được, cái quan trọng khi sang quán là người ta sang lại cho mình là số lượng khách của quán đó, nếu quán đó đông khách thì ok, giá cao 1 tí cũng k f vấn đề vì mình sẽ có lợi nhuận thôi, còn dù mà quán trang bị thiệt xịn thiệt đẹp mà khách lè tè thì cũng vô dụng ạ ! kinh nghiệm của em còn là khi nhắm quán nào đó để sang rồi thì cứ đến đó mấy lần các buổi khác nhau để xem lượng khách nữa, vị trí thì quan trọng hàng đầu rồi .

Hạng B2
12/4/11
261
20
18
Em cũng mất mấy ngày với đứa bạn để nhòm ngó, chủ yếu là xem loại khách, tập quán khách của họ thôi chứ còn thông tin bán hàng em đc truy cập vào máy tính của họ thống kê gần 4 năm nên rất chi tiết. Em ko nghĩ họ giả mạo đc ngần đấy HD bán hàng, chi tiêu của 4 năm ròng vì kỳ công lắm, hàng chục ngàn HĐ và các khoản chi và phải đảm bảo tính hợp lý nữa. Bác nào biết phương pháp định giá với doanh nghiệp dịch vụ ko ạ kiểu như xác định giá trị để cho lên sàn ấy ạ :3dandap:

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Em nghĩ bác cứ benchmark với gửi ngân hàng thôi.

Ví dụ:
gửi bank 1 tỷ, tháng được 8tr...
thì bác xem doanh thu bình quân chừng 6-12 tháng gần nhất, tính ra lãi ròng (trừ tất cả chi phí gồm cả lương quản lý tự làm, khấu hao, tu sửa, chi "dân phòng, bão lũ", ... hay bị quên k tính. Nếu cũng được từ 8tr "net" trở lên thì có thể mua giá 500tr.

Tiền gửi bank thì bị trượt giá còn tiền đầu tư cũng bị giảm khi sang quán. Coi như tương đương nhau nếu kinh doanh được trên 3 năm. Nếu chưa được thời gian này thì tiền đầu tư sẽ mất giá nhanh hơn vì sang quán thường thiệt hại 30-50%, trong khi tiền hiện nay theo e trượt giá tầm 10-12%/năm...Khi đó cần tính thêm phần chịu rủi ro. Ví dụ chỉ mua tầm 800-900tr. Cái này cần tự thân đánh giá nguồn khách và khả năng duy trì kinh doanh khi sang quán.

Hạng B2
12/4/11
261
20
18
Em nghĩ bác cứ benchmark với gửi ngân hàng thôi.

Ví dụ:
gửi bank 1 tỷ, tháng được 8tr...
thì bác xem doanh thu bình quân chừng 6-12 tháng gần nhất, tính ra lãi ròng (trừ tất cả chi phí gồm cả lương quản lý tự làm, khấu hao, tu sửa, chi "dân phòng, bão lũ", ... hay bị quên k tính. Nếu cũng được từ 8tr "net" trở lên thì có thể mua giá 500tr.

Tiền gửi bank thì bị trượt giá còn tiền đầu tư cũng bị giảm khi sang quán. Coi như tương đương nhau nếu kinh doanh được trên 3 năm. Nếu chưa được thời gian này thì tiền đầu tư sẽ mất giá nhanh hơn vì sang quán thường thiệt hại 30-50%, trong khi tiền hiện nay theo e trượt giá tầm 10-12%/năm...Khi đó cần tính thêm phần chịu rủi ro. Ví dụ chỉ mua tầm 800-900tr. Cái này cần tự thân đánh giá nguồn khách và khả năng duy trì kinh doanh khi sang quán.
Cám ơn bác ! Tất nhiên em ko dám so sánh trực tiếp với LSTK vì tiền trong TK có tính sẵn sàng cao trong khi cái quán là hàng hóa, khi cần bán mà ko gặp đc người mua thì khó mà nói bán đc bao nhiêu. Còn cái quán đó họ thống kê chi tiết lắm, em cũng ko nghĩ có thể chi tiết đến vậy. Họ phân loại chi phí rất hay từ phân làm chi tm và chi từ tk và chi tiết đến cả mua bút bi ghi order, hoặc lót tay 50k cho nv đổ rác cũng có trương mục :p... nên bảng tổng kết của họ chắc chắn là net profit bác ạ. Em sẽ tìm cách học hệ thống này về phân tích kqkd bên em :p
Theo ý bác >8tr net thì chấp nhận 500tr đc thì > 20tr giá 800tr chắc ok nhỉ ? Vì nếu ước lượng với doanh số ~170-200tr/tháng, tiền nhà 30tr/th, quỹ lương~40-45tr/th thì lãi phải cao hơn nhưng vì đc truy cập mtính của họ mới ra con số net~25tr/th ạ.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Vậy là bình quân net profit hàng tháng của họ trong 1 năm qua tầm 25tr hả bác. Nếu bác đầu tư 800tr thì cần tầm 36-40 tháng để hoàn vốn.
25tr/800tr đầu tư cũng được 3.125%/tháng.
25/170= 14.7%
doanh thu 170 x 12 /800 = 2.55 vòng vốn/năm.

Các chỉ số thì khá tốt đó bác. Chủ yếu là số liệu phải đúng và bác phải duy trì được con số đó trong tối thiểu 3 năm...

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
12/4/11
261
20
18
Vậy là bình quân net profit của họ trong 1 năm qua tầm 25tr hả bác. Nếu bác đầu tư 800tr thì cần tầm 36-40 tháng để hoàn vốn.
25tr/800tr đầu tư cũng được 3.125%/tháng.
25/170= 14.7%
doanh thu 170 x 12 /800 = 2.55 vòng vốn/năm.

Các chỉ số thì khá tốt đó bác. Chủ yếu là số liệu phải đúng và bác phải duy trì được con số đó trong tối thiểu 3 năm...
Cám ơn bác nhiều ạ. Em cần cái định lượng như bác tính toán chứ mấy bác OF ngoài Bắc chém là chỉ đáng khoảng 300tr mà ko biế tại sao thì em ko có dũng cảm nói với bạn em :p Số liệu thì em tin là nó trung thực vì chỉnh số liệu trong phần mềm theo tg thực nó vất vả chứ ko như trên Excel, chưa kể là có khi ko chỉnh đc vì phần mềm báo lỗi. Còn chuyện duy trì hay phát triển doanh số thì nhà kia họ cũng khá open khi nói là nếu làm ko tốt có khi bán chỉ đc 1 vài trăm, việc đó là do bạn em tự đánh giá và quyết định thôi.
1 lần nữa cám ơn bác Dawmgoodman nha :3dtanghoa:

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Cám ơn bác nhiều ạ. Em cần cái định lượng như bác tính toán chứ mấy bác OF ngoài Bắc chém là chỉ đáng khoảng 300tr mà ko biế tại sao thì em ko có dũng cảm nói với bạn em :p Số liệu thì em tin là nó trung thực vì chỉnh số liệu trong phần mềm theo tg thực nó vất vả chứ ko như trên Excel, chưa kể là có khi ko chỉnh đc vì phần mềm báo lỗi. Còn chuyện duy trì hay phát triển doanh số thì nhà kia họ cũng khá open khi nói là nếu làm ko tốt có khi bán chỉ đc 1 vài trăm, việc đó là do bạn em tự đánh giá và quyết định thôi.
1 lần nữa cám ơn bác Dawmgoodman nha :3dtanghoa:

Welcome bác, chúc bạn bác may mắn và thành công.

Và tất nhiên nếu trả giá được thấp hơn thì cứ trả nhé, đỡ rủi ro và mau hoàn vốn hơn.

Chỉnh sửa cuối:
Status
Không mở trả lời sau này.