Thảo Luận Xăng nào cho Premacy?

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN
RE: Xăng nào cho Premacy?

@kaka: em thấy tỉ số nén Premacy phù hợp xăng A95 theo catalogue khuyên dùng nên thường dùng xăng A95 bác ah, dạo này bị thằng P chơi nên đang phân vân

Hạng B2
1/8/06
286
20
18

Đọc xong bài phân tích của bác xe 3 bánh e thấy mừng ghê, hồi giờ e vưỡn hay đổ xăng A92. :D:D:D

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Trích đoạn: sidecar

theo phân tích kỹ thuật của 1số bài trước đây thì nếu tỷ số nén cao mà dùng xăng octan nhỏ hơn :vd >9,5 dùng a92 thì tuy không đốt sạch nhiên liệu nhưng ko ảnh hưởng quá nhiều tới công suất và độ bền của máy ( chỉ chạy high way mới phân biệt được độ hao xăng hơn) vì vậy từ trước kia vn chỉ cần nhập a92 ,a90 chứ không nhất thiết phải nhập >a95, việc dung a95 chỉ thích hợp với xe có dung tích lớn >3.0 và có tỷ số nén cao , xe nhỏ hơn không cần sài a95,nếu chỉ hay chạy phố , thậm chí có khi còn gây hao xăng hơn khi 1 số xe chạy lâu ,không bảo dưỡng tốt ,khả năng đánh lửa buồng đốt kém ,còn gây ra hiện tượng nổ muộn gây mất công suất .Bản thân tôi cũng chạy a95 1 thời gian chỉ vì dắt hơn có 300đ sau đó thấy xe ăn xăng hơn mà đọ bốc cũng không cao ,khi quay lai a92 thấy chạy đỡ hao xăng hơn ,độ bốc ko kém đi ( tất nhiên chỉ chạy phố)nên các bác cũng thử quay lại với 92 xem sao , có thể có nhiều ý kiến hay hơn cho AE tham khảo
Phân tích như bác này thì đúng là chiên ra :D ! A95 hay A92 chỉ phụ thuộc tỉ số nén chứ đâu có liên quan đến dung tích !? Nếu xe thiết kế cho A95 mà dùng A92 thì dễ bị hiện tượng kích nổ, rất hại xe chứ sao không, bác thử tưởng tượng nếu piston chưa lên đến ĐCT mà bị dội ngược lại thì ntn ? còn nếu nếu xe thiết kế cho A92 mà dùng A95 thì không sao, chỉ tốn tiền thôi .Phần lớn xe đời mới đều yêu cầu A95, ở các nước đã có A100 !

Hạng B2
21/9/04
171
1
0
53
nhà máy dung cu gia đinh

vậy bác không tính đến lúc piston lên đén điểm chết trên mà vẫn không nổ thì sao? Tại sao uoát có thừa tiền cũng không chạy được a92, nếu ko mua dc a90 thì chỉ có nằm chết . Trước khi có a95 , MER s350 vẫn chạy a92 chắc ko đua đựoc với MATIZ vì bị dội ngược piston lại à? vấn đề này đã đựoc AE bàn tới lâu rồi bác tham khảo lại nhé!!!
ký tên
chuyên doa

Hạng D
17/7/05
1.736
43
48
55
Sài gòn

Ừ nhỉ, em cũng théc méc là trước kia không có A95 thì seo nhỉ....

Hạng D
7/8/04
1.313
363
83

Trích đoạn: binhtri

@kaka: em thấy tỉ số nén Premacy phù hợp xăng A95 theo catalogue khuyên dùng nên thường dùng xăng A95 bác ah, dạo này bị thằng P chơi nên đang phân vân

xang 92 bac a! (sory ko bo dau duoc!!!):D
Nhãn hiệu :
MAZDA PREMACY
Số chứng nhận :
024/VAQ01 - 04/02
Xuất xứ :
Nhật Bản
Loại phương tiện :
Ôtô con
Năm bắt đầu sản xuất :
2002
Cơ sở sản xuất :
Xí nghiệp liên doanh sản xuất ô tô Hoà Bình
Địa chỉ :
Km 9 đường Nguyễn Trãi, Thanh Xuân, Hà Nội
Điện thoại /Fax :
/
Thông số chung:

Trọng lượng bản thân :
1341 kG

Phân bố : - Cầu trước :
782 kG

- Cầu sau :
559 kG

Tải trọng cho phép chở :
kG

Số người cho phép chở :
7 người

Trọng lượng toàn bộ :
1726 kG

Kích thước xe : Dài x Rộng x Cao :
4340 x 1705 x 1570 mm

Chiều dài cơ sở :
2670 mm

Vết bánh xe trước / sau :
1465/1470 mm

Công thức bánh xe :
4 x 2
Loại nhiên liệu :
Xăng không chì có trị số ốc tan 92 Động cơ :

Nhãn hiệu động cơ:
MAZDA FP
Loại động cơ:
4 kỳ, 4 xi lanh thẳng hàng
Thể tích :
1839 cm3
Công suất lớn nhất /tốc độ quay :
90 kW/ 6000 v/ph
Cỡ lốp :

Lốp trước / sau:
195/55 R15 /195/55 R15

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu

Trích đoạn: sidecar

vậy bác không tính đến lúc piston lên đén điểm chết trên mà vẫn không nổ thì sao? Tại sao uoát có thừa tiền cũng không chạy được a92, nếu ko mua dc a90 thì chỉ có nằm chết . Trước khi có a95 , MER s350 vẫn chạy a92 chắc ko đua đựoc với MATIZ vì bị dội ngược piston lại à? vấn đề này đã đựoc AE bàn tới lâu rồi bác tham khảo lại nhé!!!
ký tên
chuyên doa
Nếu lên đến ĐCT mà không nổ là tại bugi bác ạ, vậy người ta sx A95, A98, A100 cho ...vui à :D

Hạng B2
13/1/06
112
0
0

trời ơi ! đừng xem mấy cái thông số của bọn Cục Đăng Kiểm- Chẳng có giá trị gì đâu.
Tôi chỉ biết rằng từ khi có A95 tôi tiết kiệm được 1 khoản tiền kha khá. lý do: nếu đi trong thành phố tôi đi nhiều hơn 1 đoạn đường là 50km, nếu đi đường dài thì nhiều hơn khoảng 100 km so với A92. và xe bốc hơn
Tôi đi Pre và chỉ sử dụng A95- Đấy tuỳ bạn lựa chọn loại xăng

...cho em lộn xộn tý...thông thường thời điểm đánh lửa của bigi luôn sớm hơn 1 chút chứ không ngay chóc lúc pít tông lên đến tử điểm thượng...:D...Premacy nếu có đổ A92 (thay vì A95 như thiết kế...[8D]) thì cũng không ảnh hưởng đến sự nổ hay không nổ như có bác lo...bởi đúng là xăng có chỉ số Octane thấp hơn sẽ dễ sinh hiện tượng tự nổ sớm (lý thuyết) nhưng xe đời mới thường có hệ thống cảm biến ghi nhận hiện tượng nổ sớm đóa (knocking sensor), hệ thống này ghi nhận hiện tượng và sẽ báo về cho ECU để chỉnh lại thời điểm đánh lửa của bugi...:D...nên với A92 thì máy vưỡn nổ như thường nhưng nếu động cơ được thiết kế sử dụng A95 chẳng hạn mà buộc phải sử dụng xăng có chỉ số Octane thấp hơn (có giới hạn nhất định) sẽ chỉ làm cho hiệu suất động cơ bị giảm đi so với thiết kế...:D...

Cá nhân em vẫn dùng A95 cho Premacy nhưng hiện nay đang tạm dùng A92 để chờ bão tan...:)