Thảo Luận Xăng nào cho Premacy?

Hạng D
26/6/05
2.608
299
83
Vũng Tàu
RE: Xăng nào cho Premacy?

Trích đoạn: sidecar

@minhhien
bác biết rằng xe có tỷ số nén lớn ( tạo ra áp suất nén hỗn hợp nhien liệu và không khí lớn )
chính vì vậy
*với xe chạy xăng có tỷ số nén thấp mà dùng xăng ốc tan cao ,thì khi píton nén hết hành trình mà vẫn không đủ áp suất nén hỗn hợp nhiên liệu thì kể cả bugi có đánh lửa cũng không làm cho hỗn hợp nhiên liệu nổ được ( nhược điểm)
note : AE chú ý tuyệt đối không nên dùng xăng ốc tan A95 cho xe có tỷ số nén thấp , rất hại xe chưa nói tới tốn tiền
đối với hầu hết xe ô tô sản xuất tại vn nên dùng A92 là phù hợp mà không sợ hại xe
Bác sidecar, bác có 1 số nhầm lẫn, nếu đã có đánh lửa, là hỗn hợp xăng và không khí sẽ cháy, không phụ thuộc vào áp suất nén là bao nhiêu . Không có vấn đề gì với máy xe khi dùng xăng có trị số ôc tan cao hơn yêu cầu, ngoại trừ tốn kém hơn .Xe em nói rõ là dùng dùng xăng A95 hay cao hơn .
Xe có tỷ số nén từ 9.5 :1 trở lên là yêu cầu xăng A95 rồi, không phân biệt sx ở VN hay nước ngoài ...

Hạng B2
20/5/08
214
2
18
53

Bác Kebab và các bác,
1) Xe Mazda 323 GLXi 1997 có cái Knocking Sensor không, bác?
2) Giả 1 chiếc xe có Knocking Sensor, nếu ta cứ đổ 1 lần là xăng 92, lần sau là xăng 95...cứ thay đổi như vậy. Thì những chuyện gì có thể xảy ra? Knocking Sensor có phải làm việc nhiều hơn không? và dẫn đế mau hư không? Với việc đổ xăng trộn như vậy hiệu suất/tuổi thọ động cơ sẽ như thế nào?
Mong các Bác hướng dẫn thêm.
ah! Mazda 323 GLXi 1997, Bác khuyên em nên dùng xăng gì, ạ?

Tập Lái
15/5/08
22
0
0

Chẳng sao cả đâu. Nếu bác đang dùng 92 thì để gần hết thì đổ 95 vào và ngược lại