Hạng C
12/3/10
777
3
18
Re:xây dựng "luật" Davis cup OS hén các bác

Em nghĩ nếu như các chi hội phải nộp danh sách các cặp thi đấu cho BTC trước thì khi đó các chi hội gần như phải đoán mò & không thể điều chỉnh chiến thuật cho phù hợp.
Nếu được thì mình bầu Đội Trưởng & Đội Phó của đội, 2 người này sẽ phải chịu trách nhiệm về chiến thuật cho đội của mình & sẽ phải nộp danh sách các cặp thi đấu của đội trước khi trận đấu bắt đầu (bí mật cho đến lúc xung trận mới biết ai sẽ đánh) khi đó các đội sẽ có thời gian & căn cứ vào tình hình thực tế , số tay vợt của đối thủ hay của mình (đã đánh, chưa đánh & dự đoán đối thủ sẽ tung gà nào ra) mà sắp xếp, điều chỉnh cho phù hợp.

Ngoài ra, nếu được em nghĩ mình ko nên sắp xếp 2 đội cùng chi hội đánh với nhau. Vì khi đó trận đấu sẽ ko máu cho lắm & vì gà cùng 1 mẹ nên ít nhiều 2 đội này sẽ có khả năng dàn xếp tỉ số sao cho có lợi cho Chi Hội mình nhất ( khi đó BTC sẽ khó phát hiện mà cản được). Còn nếu ko có cách nào khác thì anh em cùng nhà đành phải chiến với nhau thôi
.

Đó là ý kiến riêng của em, có gì mấy Bác góp ý nhé!

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...

phamdna nói:
Em nghĩ nếu như các chi hội phải nộp danh sách các cặp thi đấu cho BTC trước thì khi đó các chi hội gần như phải đoán mò & không thể điều chỉnh chiến thuật cho phù hợp.
Nếu được thì mình bầu Đội Trưởng & Đội Phó của đội, 2 người này sẽ phải chịu trách nhiệm về chiến thuật cho đội của mình & sẽ phải nộp danh sách các cặp thi đấu của đội trước khi trận đấu bắt đầu (bí mật cho đến lúc xung trận mới biết ai sẽ đánh) khi đó các đội sẽ có thời gian & căn cứ vào tình hình thực tế , số tay vợt của đối thủ hay của mình (đã đánh, chưa đánh & dự đoán đối thủ sẽ tung gà nào ra) mà sắp xếp, điều chỉnh cho phù hợp.

Ngoài ra, nếu được em nghĩ mình ko nên sắp xếp 2 đội cùng chi hội đánh với nhau. Vì khi đó trận đấu sẽ ko máu cho lắm & vì gà cùng 1 mẹ nên ít nhiều 2 đội này sẽ có khả năng dàn xếp tỉ số sao cho có lợi cho Chi Hội mình nhất ( khi đó BTC sẽ khó phát hiện mà cản được). Còn nếu ko có cách nào khác thì anh em cùng nhà đành phải chiến với nhau thôi
.

Đó là ý kiến riêng của em, có gì mấy Bác góp ý nhé!

Cảm ơn ý kiến của bác. Em cũng tranh luận từng phần để các bác khác cùng suy nghĩ và có ý kiến:
- về việc sắp cặp thì kiểu gì các bác cũng phải đoán mò là đối thủ sẽ đưa ra đội nào. Vì nếu đã cho thay đổi thì đội nào cũng đổi cả, đội nào sẽ là người đưa ra trước cặp của mình để đối thủ thay đổi cho có lợi cho họ? Cup Davis xịn cũng vậy thôi, chẳng biết sẽ gặp ai cả, cứ chọn sao cho tối ưu đội của mình. Chưa kể việc sắp xếp tại sân có thể làm rối tổ chức vì BTC sẽ k kiểm soát được VDV nào đã đấu hay chưa đấu, đã đấu đủ số trận tối đa chưa...
- việc 2 đội cùng chi hội thi đấu cũng k thể tránh được vì một số lý do. Thứ nhất là số trận k đồng đều k tính điểm được. Thứ nhì là tuy cùng hội nhưng đều là mem từ khắp nơi tụ họp, thành tích chung thì về chi hội thiệt nhưng thành tích cá nhân vẫn cho từng VDV. Việc dàn xếp tỷ số là điều không tránh khỏi tuy nhiên tỷ lệ ảnh hưởng đến thành tích chung là thấp, chỉ 1/14 điểm, và tỷ số 0-6 hay 5-6 cũng chỉ xét đến khi cùng số điểm,...

Chi Hội Phó TDTT
27/2/08
3.708
1
38
50
HCM

Ý bác Đâm đẻ lên ý em, sắp xếp trước dc cái gì cũng góp phần giảm bớt gánh nặng cho BTC. Nếu theo ý bác phamdna thì không tránh khỏi việc xáo trộn trên sân (mà bọn em cũng ham dzui mà, làm sao kiểm soát hết dc).

Hạng C
12/3/10
777
3
18

Nếu như thể thức phải thi đấu vòng tròn 1 lượt giữa các đội thì đành phải chấp nhận 2 đội cùng 1 chi hội phải có 1 lần đánh với nhau thôi, ko có cách nào khác.

Còn cái vụ sắp xếp các cặp thì ý của em ở đây là trước khi đánh 2 đội trưởng của 2 đội sẽ nộp tên 2 gà của mình sẽ đăng ký đánh trận kế tiếp cho BTC sau khi cả 2 đội nộp danh sách xong thì BTC mới công bố (dĩ nhiên nộp rồi thì ko được thay đổi ), nên ko quan trọng ai nộp trước hay nộp sau vì có nộp sau cũng đâu có biết. Nhưng nếu làm như vậy làm rắc rối & phức tạp hơn thì cũng ko nên vì BTC cũng còn phải thi đấu mà. he he.

Chi Hội Phó TDTT
27/2/08
3.708
1
38
50
HCM

Yeah, vậy là bác đã hiểu ý bọn em. Càng tránh rắc rối càng đỡ vất vả bác ui.

Do đấu theo thể thức vòng tròn tính điểm nên 2 đội cùng 1 chi hội chắc chắn phải gặp nhau. Dĩ nhiên không tránh khỏi việc móc ngoặc nhường cho đội mạnh nhưng xác suất này khá nhỏ ko ảnh hưởng nhiều lắm đến chung cuộc. Vả lại đa số toàn OTC trước giờ fairplay với nhau ko, làm chuyện này cũng chẳng hay gì. Ngoài ra còn tính đến kết quả từng trận để xếp ranking từng thành viên sau này nữa mà.

Các bác nào còn ý kiến đóng góp hay thắc mắc xin vui lòng post vào đây, bọn em sẽ cố gắng thay nhau giải đáp.

Chi hội phó OTC
10/7/07
2.112
0
36
Sai Gon

Vậy nếu bọn e không đủ 16 VDV thì bọn e vẫn chia 2 đội ( có thể 1 số bác không muốn đầu quân hội khác ạ ), mỗi đội 3 cặp được không ạ ? Vì VDV giờ hiếm quá, có hci hội lại dư, có chi hội thiếu...BTC phải làm việc mệt à.

Hạng D
17/7/06
3.638
185
63

architecthcm nói:
Vậy nếu bọn e không đủ 16 VDV thì bọn e vẫn chia 2 đội ( có thể 1 số bác không muốn đầu quân hội khác ạ ), mỗi đội 3 cặp được không ạ ? Vì VDV giờ hiếm quá, có hci hội lại dư, có chi hội thiếu...BTC phải làm việc mệt à.

Quytam mới về bên Bác đó, Bác nhớ gửi em 1 chai nhé:D

Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...

architecthcm nói:

Trong trường hợp không đủ 8 thì có thể chấp nhận 7, chứ 6 thì không được vì sẽ có 4 bác phải đánh tới 5 trận.

Có 7 thì cả 7 bác đều phải đánh 4 trận (nếu đủ 15 đội).

Chi Hội Phó TDTT
27/2/08
3.708
1
38
50
HCM

Vậy phải chờ một vài ngày nữa xem tình hình quân số các đội thế nào, nếu đa số vẫn thiếu thì buộc phải điều chỉnh xuống 7 bác / đội (dù sao thì em vẫn muốn 8, xuống 7 đánh 4 trận / người thì hơi ỏai).

Hạng D
10/9/08
2.438
471
83
56
HCM

An tâm các bác ơi ! bên em trình B còn dự bị tới 2 bác lận ! đến ngày đánh giải Bên nào thiếu em bổ xung cho ạ !P/S : Chuyển nhượng miễn phí ạ !

***Bác Đâm cho em hỏi ?: Đội em có 1 bác U60 trình B , khi đánh giải nếu vô được vòng 2 nhưng ko còn sức đánh tiếp ( hoặc bị vọp bẻ ) thì ở vòng 2 có được thay một bác dự bị trình B ko ạ?