Hạng B2
6/3/15
119
5.124
93
Tp HCM
Trổ cửa có 2 dạng, 1 dạng cửa cánh nếu cánh cửa quét qua phạm vi nhà hàng xóm thì ko đc (do đã lấn ranh bên kia), trổ cửa lùa hay kính hay cái lỗ thông gió thì vẫn trong phạm vi nhà mình nha thì ko cần xin mà cũng chả cần chờ hoàn công xong đâu.
Cửa nào cũng là cửa anh nhé, nếu anh trổ cửa không đúng theo luật dẫn thì khi hoàn công nó sẽ bắt anh bít lại.
trường hợp nhà kế bên biết luật nó bắt anh bít là anh phải bít, còn họ không biết luật thì họ ko để ý, nhưng khi anh hoàn công tụi ttxd ó cũng bắt anh bít hoặc phải chung chi.
Mình đang nói đây là ở khu vực nội thành, còn khu ngoại thành hoặc các tỉnh thì chắc vấn đề này không đc quan tâm lắm.

Hạng B1
12/1/14
88
151
33
Thôi bác ơi, do nhà bác cấp 4 thấp người ta ké thôi, h làm căng, tứ bề cũng căng, thôi khi nào đập căn cấp 4 này xây nhà mấy tấm to vật vã lên hết ranh đất thì họ cũng bị bít hết.
Comment của người sắp đi xin xỏ mở cửa qua nhà người khác!

Hạng B1
8/6/14
75
211
33
Nhân tiện em ké bác chủ.
Nhà em có cái ban công phía trước 1m, Bây giờ em muốn làm tường bằng vật liệu nhẹ như nhôm kính để nới rộng phòng bên trong ra thì có được không? Có cần phải xin phép gì không?

• Like
Reactions: daigia.vn
Hạng B2
15/7/14
108
146
43
Nhân tiện em ké bác chủ.
Nhà em có cái ban công phía trước 1m, Bây giờ em muốn làm tường bằng vật liệu nhẹ như nhôm kính để nới rộng phòng bên trong ra thì có được không? Có cần phải xin phép gì không?
Kaka, ít kinh nghiệm nhưng vụ này ok nhé, hoàn công rồi, thì ông lấp ban công cũng được, nhưng bằng vật liệu nhẹ như alu, kính cường lực này nọ thôi, tất nhiên chắc chắn ông phải đấm tiền cho phường khi nó mò xuống.
Comment của người sắp đi xin xỏ mở cửa qua nhà người khác!
Chả nhẽ sang hổ báo, nếu chưa có gì quá đáng gì dĩ hòa vi quý, đến khi nhà ông đập đi xây lại, lúc xây bụi bắn vào 3 bên, gác dàn giáo tô tường ké nó sang hổ báo lại thì sao?

• Like
Reactions: RIO493
Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Cửa nào cũng là cửa anh nhé, nếu anh trổ cửa không đúng theo luật dẫn thì khi hoàn công nó sẽ bắt anh bít lại.
trường hợp nhà kế bên biết luật nó bắt anh bít là anh phải bít, còn họ không biết luật thì họ ko để ý, nhưng khi anh hoàn công tụi ttxd ó cũng bắt anh bít hoặc phải chung chi.
Mình đang nói đây là ở khu vực nội thành, còn khu ngoại thành hoặc các tỉnh thì chắc vấn đề này không đc quan tâm lắm.
Luật giờ thoáng rồi ông. Ko như ngày xưa đâu, tụi qlđt hay tt xd hù ng kk biết luật để kiếm bánh thôi. Ng quen tui mới sửa nhà, chỉ cần làm thông báo lên phường nội dung sửa (ko ảnh hưởng kc như lát gạcy sơn v.v.., có trổ 1 cánh cửa nhỏ lấy sáng, cửa lùa)

Hạng D
16/12/09
1.178
10.849
113
Luật giờ thoáng rồi ông. Ko như ngày xưa đâu, tụi qlđt hay tt xd hù ng kk biết luật để kiếm bánh thôi. Ng quen tui mới sửa nhà, chỉ cần làm thông báo lên phường nội dung sửa (ko ảnh hưởng kc như lát gạcy sơn v.v.., có trổ 1 cánh cửa nhỏ lấy sáng, cửa lùa)
Luật là nhà anh phải lùi 2m cách ranh giới đất 2 nhà mới được trổ cửa. Bất kể cửa gì. Trừ phi anh dùng gạch kính lấy sáng.
Không có 1 phường nào để cho anh trổ cửa mà không có sự đồng ý của nhà kia.
Nói thì phải đúng nha anh. Luật ngày nghiêm, ai cũng sợ bị khiếu nại ảnh hưởng chức vụ.

• Like
Reactions: nhonck
Hạng D
16/12/09
1.178
10.849
113
Bản thân từng chứng kiến 1 vụ. Nhà 4 tầng kia xây lấn lộ giới mấy phân. Nhìn mắt thường không thấy. Mà phải dùng thước điện tử đo.
Thanh tra bắt đập mặt tiền từ dưới lên trên xây lùi vào. May mà đang trong quá trình xây.
Nhưng cũng có vụ lo được. Ví dụ trong gpxd anh không xây wc phía sân sau, do yêu cầu phải chừa mđxd. Nhưng trong quá trình xây anh đưa ra sân sau. Cái này lo được nhưng tốn bộn. Nên để hoàn công xong hãy làm.

• Like
Reactions: haison8x
Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Luật là nhà anh phải lùi 2m cách ranh giới đất 2 nhà mới được trổ cửa. Bất kể cửa gì. Trừ phi anh dùng gạch kính lấy sáng.
Không có 1 phường nào để cho anh trổ cửa mà không có sự đồng ý của nhà kia.
Nói thì phải đúng nha anh. Luật ngày nghiêm, ai cũng sợ bị khiếu nại ảnh hưởng chức vụ.
Đã từng trổ nha anh, chỉ cần nhà a cách tường hay ranh nhà xung quanh 1m thì tự trổ cũng đc, để lấy sáng và cánh cửa ko quét qua phạm vi nhà kế bên, khi sửa làm giấy thông báo lên phường kèm nội dung sửa àh. Chả thấy ông nào xuống hỏi, ko tin thì làm thử ih

Hạng B1
12/1/14
88
151
33
Đã từng trổ nha anh, chỉ cần nhà a cách tường hay ranh nhà xung quanh 1m thì tự trổ cũng đc, để lấy sáng và cánh cửa ko quét qua phạm vi nhà kế bên, khi sửa làm giấy thông báo lên phường kèm nội dung sửa àh. Chả thấy ông nào xuống hỏi, ko tin thì làm thử ih
Qua nhà hàng xóm thách nó kiện thử đi Bác! Không có người xuống không có nghĩa là Bác xây đúng luật nha.

Hạng D
16/12/09
1.178
10.849
113
Anh vừa không có kiến thức luật, vừa không có thực tế.
Nếu anh nói các khu vùng xa vùng sâu thì chắc có. Còn các quận trung tâm đối với những nhà xây hiện giờ thì không có nha.
Mình lấy thực tế.
Nhà A này mở cửa sổ đối diện vách song của nhà B kia. Nhưng chỉ cách có 1m. Cũng phải được được nhà B kia đồng ý. Không cho mở cửa sổ tại phần sân sau của nhà B.

Attachments