Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Anh vừa không có kiến thức luật, vừa không có thực tế.
Nếu anh nói các khu vùng xa vùng sâu thì chắc có. Còn các quận trung tâm đối với những nhà xây hiện giờ thì không có nha.
Mình lấy thực tế.
Nhà A này mở cửa sổ đối diện vách song của nhà B kia. Nhưng chỉ cách có 1m. Cũng phải được được nhà B kia đồng ý. Không cho mở cửa sổ tại phần sân sau của nhà B.
Trung tâm quợn 1, mới xây năm 2018 đang cho thuê thì phải. Cần thì mình chụp cho vài căn nữa, xây tầm 2016-2018

Attachments

Hạng B1
2/9/05
51
917
83
Trung tâm quợn 1, mới xây năm 2018 đang cho thuê thì phải. Cần thì mình chụp cho vài căn nữa, xây tầm 2016-2018
Trung tâm q1 chỗ nào mà xanh cỏ vậy bác. Có cả VUS nữa.
Khoảng đất phía sau giống như là công viên.

• Like
Reactions: kebuomhoa
Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Qua nhà hàng xóm thách nó kiện thử đi Bác! Không có người xuống không có nghĩa là Bác xây đúng luật nha.
Chuye
Trung tâm q1 chỗ nào mà xanh cỏ vậy bác. Có cả VUS nữa.
Khoảng đất phía sau giống như là công viên.
Bức tường là ranh giữa 2 bên nhà, ko phải cônh viên

Hạng D
16/12/09
1.178
10.853
113
Anh đưa cái hình ra là thấy buồn cười rồi. Khoảng trống phía sau mình dự là công viên hay lộ giới dự kiến. Không phải đất ở.
Còn nữa nếu xây 2018 thì không ai đưa máy lạnh ra phía sau như vậy. Nếu đó là đất ở thì chẳng lẻ khi nào người ta xây thì phải dời 2 cái máy lạnh đi. Thầu xây dựng hay chủ nào mà không tính đến việc đó.

Hạng D
9/8/13
1.294
1.569
113
Anh đưa cái hình ra là thấy buồn cười rồi. Khoảng trống phía sau mình dự là công viên hay lộ giới dự kiến. Không phải đất ở.
Còn nữa nếu xây 2018 thì không ai đưa máy lạnh ra phía sau như vậy. Nếu đó là đất ở thì chẳng lẻ khi nào người ta xây thì phải dời 2 cái máy lạnh đi. Thầu xây dựng hay chủ nào mà không tính đến việc đó.
Công viên gì ở đó, tào lao vừa thôi, phía dưới cây cỏ là chỗ hệ thống thông gió tầng hầm thổi lên nên trồng cây theo thiết kế (tv tk đề xuat) ,để hôm nào chụp vài tấm cho mà xem thêm chỗ khác, tui thấy căn nhà đó xây từ lúc làm cái móng tới lúc hoàn công, tui ko cần đi giải thích tấm hìnj đó, bán nói ko trổ cửa đc tui nói trổ đc, có hình chụp thì bác nói đất cv (tào lao vừa thôi) lúc nãy trên đương về hôm nay tui mới để ý có mấy căn nhà đang xây cũng trổ cửa phà phà bên hông (do nhà kế bên thấp nhưng họ xài cửa lùa), bác rãmh thì đi đường để ý cái má mình thấy hằng ngày nhưng ko để ý (hôm nay có bác tranh luận nên mới để ý). Tui cũng chả cầm tranh luận thêm vấn đề náy với bác làm gì vì luật cho hay ko cho, dân ngta cũng trổ cửa. Câu chuyện là chủ thớy hỏi trổ đc ko, tui nói đc, cửa đừng lấn qua nhà ngta, còn phạt hay ko? Thường vấn đề này cq ít phạt (tùy người) nếu cửa bác ko lấn qua ranh. Còn ông nào sợ thì cứ thụt nhá vào 2 m rồi làm cửa, còn ko thì cứ trổ.

Hạng D
16/12/09
1.178
10.853
113
Công viên gì ở đó, tào lao vừa thôi, phía dưới cây cỏ là chỗ hệ thống thông gió tầng hầm thổi lên nên trồng cây theo thiết kế (tv tk đề xuat) ,để hôm nào chụp vài tấm cho mà xem thêm chỗ khác, tui thấy căn nhà đó xây từ lúc làm cái móng tới lúc hoàn công, tui ko cần đi giải thích tấm hìnj đó, bán nói ko trổ cửa đc tui nói trổ đc, có hình chụp thì bác nói đất cv (tào lao vừa thôi) lúc nãy trên đương về hôm nay tui mới để ý có mấy căn nhà đang xây cũng trổ cửa phà phà bên hông (do nhà kế bên thấp nhưng họ xài cửa lùa), bác rãmh thì đi đường để ý cái má mình thấy hằng ngày nhưng ko để ý (hôm nay có bác tranh luận nên mới để ý). Tui cũng chả cầm tranh luận thêm vấn đề náy với bác làm gì vì luật cho hay ko cho, dân ngta cũng trổ cửa. Câu chuyện là chủ thớy hỏi trổ đc ko, tui nói đc, cửa đừng lấn qua nhà ngta, còn phạt hay ko? Thường vấn đề này cq ít phạt (tùy người) nếu cửa bác ko lấn qua ranh. Còn ông nào sợ thì cứ thụt nhá vào 2 m rồi làm cửa, còn ko thì cứ trổ.
Trả lời ngắn gọn để anh hiểu là được phép trổ cửa nếu lùi vào 2m từ vị trí giáp ranh. Hoặc có sự đồng ý của chủ đất kia.
Còn anh cứ lập luận là được trổ cửa, miễn là không lấn đất mà không cần có sự đồng ý của bên kia.
Xây nhà để ở thì cứ đúng luật mà làm. Làm chui chi để sống phập phồng. Không biết khi nào bị khiếu nại.

• Like
Reactions: nhonck
Hạng C
9/9/14
933
21.612
93
Nhà em xây nhà có mở cửa sổ ra hẻm hông (lộ giới 4m) mà còn bị bắt bịt vì nhìn trực tiếp sang nhà hàng xóm. Cho nên:

1. Đúng luật là chỉ được mở cửa sổ khi cách ranh giới đất liền kề ít nhất 2m, nhưng vẫn phải đảm bảo là tránh tia nhìn trực tiếp.

2. Nếu thỏa thuận được với chủ đất thì có thể mở cửa, dù cách ít hơn 2m, nhưng cũng không phải là cửa sổ, mà chỉ là các cửa lấy sáng ( cửa cố định, tức có chớp lật hoặc lắp chết kính), và phải có mép ngoài cùng cao hơn mặt sàn ít nhất là 2m.

- Trong trường hợp người có quyền sử dụng lô đất liền kề có thỏa thuận thì trên bức tường xây cách ranh giới đất dưới 2m có thể mở các lỗ cửa nhưng phải đề phòng trường hợp lửa cháy lan giữa hai nhà. Các lỗ cửa này phải là cửa cố định (chớp lật hoặc lắp chết kính) có mép ngoài cùng cao hơn mặt sàn ít nhất là 2m. Khi thỏa thuận bị hủy bỏ; việc bít các lỗ cửa này là mặc nhiên, không phải thương lượng, xét xử.”

Nhưng bên Phường cũng dễ, thường bỏ qua cái vụ "cao hơn mặt sàn" 2m, chứ đúng luật là cho dù có thỏa thuận thì mấy cái cửa sổ bự bự là cũng sai phạm rồi.