Status
Không mở trả lời sau này.
HCN
Hạng B2
25/1/08
148
51
28
Chào các bác,

Em muốn hỏi về vấn đề xây nhà tự do trong các khu dân cư quy hoạch mới. Theo quy định thì phải xây 1 diện tích rất lớn (1 trệt 2 lầu chẳng hạn) nhưng thực tế nhu cầu thì khó có thể sử dụng được hết. Điều này dẫn đến lãng phí lớn và cũng là nguyên nhân khiến những người ít tiền như em rất ngần ngại mua đất trong nhưng khu quy hoạch mặc dù biết rằng sẽ có một môi trường sống tốt đẹp và văn minh. Trong thực tế cũng đã có những khu quy hoạch mà người dân cũng chỉ xây nhà cấp 4 mặc dù theo quy định phải xây có lầu. Em cũng có được ra nước ngoài một thời gian (Pháp) và thấy rằng người ta quy hoạch khu dân cư mới cũng tương tự như các khu dân cứ mới ở Việt Nam (nhưng dĩ nhiên quy mô lớn hơn rất nhiều) nhưng nhà thì xây theo nhu cầu sử dụng.
Em muốn hỏi là quy định bắt buộc xây nhà theo mẫu với diện tích lớn xuất phát từ đâu và thực tế xây nhà theo nhu cầu như hiện nay có khả năng dẫn đến sự thay đổi các quy định hiện hành cho các khu dân cư mới không? Kính mời các bác cho ý kiến. Xin cám ơn các bác.

12/10/07
2.646
10.496
113
Em cũng có nhu cầu tương tự. Thực ra thì cách đây 1-2 năm gì đó em đã đọc được bài báo viết rằng Thành phố cho phép những người có nhu cầu xây nhà quy mô nhỏ hơn quy định (Thấp tầng), nhưng lại không thấy nói rõ rằng cho phép xây rồi có cấp sổ hồng hay không. Trên thực tế thì vẫn có người xây quy mô nhỏ hơn để ở nhưng không hoàn công được và không có sổ hồng.

Hạng C
6/1/11
920
9
18
Có một vài khu dự án cho phép xây ít tầng hơn nhưng các khoản lùi, độ cao mỗi tầng đều phải theo quy định. Quận 7 thì em biết có các khu tái định cư, Nam Long - Tân Thuận Đông, Phú Mỹ VPH v.v...

Hạng C
7/8/11
647
32
43
47
Xì Gòng
churongdat nói:
Em cũng có nhu cầu tương tự. Thực ra thì cách đây 1-2 năm gì đó em đã đọc được bài báo viết rằng Thành phố cho phép những người có nhu cầu xây nhà quy mô nhỏ hơn quy định (Thấp tầng), nhưng lại không thấy nói rõ rằng cho phép xây rồi có cấp sổ hồng hay không. Trên thực tế thì vẫn có người xây quy mô nhỏ hơn để ở nhưng không hoàn công được và không có sổ hồng.
Em nghĩ là việc xây nhà luôn xuất phát từ nhu cầu của người dân nên việc cho phép thay đổi xây dựng, về <span style=""color: #ff0000;"">nguyên tắc</span> là làm được.

Tuy nhiên nó có một số vấn đề sau các cụ lưu ý.

Đối với các công ty BĐS, do các quy định hiện hành không cho phép các cty BĐS bán đất, nên đa phần họ phát triển dự án theo kiểu (mua/xin/gom/tách/gộp/đổi) đất, xây dựng và bán sản phẩm hình thành trên đất, và họ lách luật bằng cách cho các cụ tham gia vào cái gọi là hợp đồng góp vốn xây dựng hạ tầng, mà ta hay gọi là "hợp đồng với công ty".

Từ điều này nó phát sinh ra một vấn đề là một khi cụ đã ký hợp đồng với công ty BĐS, nghĩa là các cụ đã đồng ý với điều khoản "MUA" cái sản phẩm nhà 5 tầng, 4 tấng hay 3 tầng với thiết kế cơ sở đã được đang ký với sở xây dựng và sở kế hoạch đầu tư như một phương án kinh doanh không tách rời.

Do vậy, để điều chỉnh lại thiết kế thì các cụ sẽ rơi vào "lỗi kỹ thuật" là các cụ không xin được vì về nguyên tắc, các cụ không phải chủ đầu tư. Các cụ chỉ là người có quyền mua lại tài sản mà công ty BĐS đã phát triển mà thôi.

Do vậy, nếu xét trên mặt kỹ thuật, việc các cụ tự xây một cái gì đó trên mảnh đất cụ mua là LÀM ĐƯỢC, nhưng nó sẽ mâu thuẫn với QUY HOẠCH và DỰ ÁN ĐƯỢC PHÊ DUYỆT nên việc xin sổ đỏ sẽ là tương đối rắc rối, mặc dù về luật, cụ luôn được làm những thứ mà luật không cấm. Cụ thể là không có luật nào cấm cụ xây nhà dưới cao độ quy định (trừ một số tuyến phố/đường có quy định cụ thể).
Tuy nhiên có một điều mang tính rất tích cực dù bản thân tuyên bố này là tiêu cực đó là: Tại Việt Nam, <span style=""color: #ff0000;"">mọi nguyên tắc chỉ là những thứ trên giấy. Mà giấy, Việt Nam thường chỉ dùng để chùi. </span>
<span style=""color: #ff0000;""> </span>
<span style=""color: #000000;"">T</span>hành ra em chúc các cụ thành công với việc biến các nguyên tắc và kẽ hở luật pháp thành những thuận lợi riêng cho chính mỗi bản thân chúng ta.

Last edited by a moderator:
Hạng D
2/3/11
2.435
29.318
113
Vấn đề đặt ra và câu trả lời của cụ Bùi rất hay. Nhiều khi tui thấy xây 1 cái nhà ngang 5m dài 25m 1 trệt 2 lầu + st nữa thì rất là phí, nhu cầu thực tế cho 1 gia đình 4 người như tôi chỉ cần 4x12m là đủ, phần còn lại làm sân vườn cho có thiên nhiên. Nhiều khi ngẫm nghĩ thấy người Việt mình chả yêu thiên nhiên tí nào, có chút đất nào là đổ bê tông lên ngay.

Hạng B1
14/2/12
76
0
0
43
HCM
Tức là bác chủ hi vọng rằng nhà nhà xây dựng theo nhu cầu, ko đủ điều kiện cấp sổ, dân chúng lầm than kêu khóc thấu trời xanh. Rồi ông trời thấy xót dân, động lòng điều chỉnh quy định cho phép xây dựng thoải mái. Thế là trong KDC mới mọc lên đủ loại nhà: Nhà hàng nhà phố , nhà cấp 4, nhà trọ cho đến nhà tranh... E thấy ngán quá

Status
Không mở trả lời sau này.