Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe bị Ù là do đâu

Tập Lái
25/6/16
12
0
1
27
thái nguyên
Kình thưa toàn thể các cụ, các bác.

Mong các cụ và các bác cho em hỏi tại sao khi đi xe nhanh một chút xe lại có hiện tượng bị ù rất khó chịu (kèm với là ồn nữa ạ), mong các cụ và các bác cho em biết nguyên nhân và cách khắc phục. Em xin kính các cụ và các bác
nếu vấn đề được giải quyết ạ.
mở nhạc cho volume cao tý là hết bác ạ :))

Hạng F
29/10/16
11.589
22.251
113
Pháp
Cùng một loại xe, nhưng nếu bạn đi thử xe 100% điện thì sẽ thấy khác biệt ngay
thí dụ
Audi E- Tron, BMW I-3, Citroen C-Zero, E - berlingo, Hyundai Ioniq, Hyundai Kona, ..... còn nhiều lắm,
chỉ ghe tiếng bánh trên đường mà thôi (và tuỳ theo cách âm)

Hạng F
8/2/12
10.198
32.677
113
Cùng một loại xe, nhưng nếu bạn đi thử xe 100% điện thì sẽ thấy khác biệt ngay
thí dụ
Audi E- Tron, BMW I-3, Citroen C-Zero, E - berlingo, Hyundai Ioniq, Hyundai Kona, ..... còn nhiều lắm,
chỉ ghe tiếng bánh trên đường mà thôi (và tuỳ theo cách âm)
Kona là xe điện hả bác

• Haha
Reactions: btpaul
MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.005
75.441
113
Em dự là do truyền động: khá nhiều thứ .... (vì đứng yên nổ máy êm, chỉ chuyển động bị hú, ù....). Kiểm tra bằng cách tắt máy về mo, lựa đường vắng, thuê 2 xe ôm đẩy xe chạy vận tốc 20-40 km/h, coi có bị hú hay ù k? Nếu có, thì kiểm tra, thay thế thứ đơn giản nhất là bạc đạn bánh xe.
Sau 1 thời gian dài tìm hiểu và trả khá nhiều tiền chống hú, ù, ồn thì em rút ra 1 kết luận: biện pháp hữu hiệu nhất là mua xe mới (k phai xe khác mà là mo71o 100%). Vì có n lý do dẫn tới ồn, ù, hú là ....do xe xuống cấp....
Xe mới mua vẫn bị ù đây

Tập Lái
26/3/24
4
0
1
37
Bác kiểm tra lại ổ bi của bơm trợ lực dầu. Tôi đã bị trường hợp này một lần, xe ù nhưng không biết tại sao, máy nổ là nghe ù rồi. thợ cũng bó tay, tuy nhiên một lần khi tháo bơm trợ lức đi sửa (bơm yếu) kiểm tra thấy bi và phốt hơi mòn, tôi thay bi và phốt mới. Kết quả là OK, các Bác kiểm tra theo cácn của tôi xem sao chứ xe ù ù đi khó chịu lắm
Hnay mình lại đào mồ chủ đề này! Bác nói do ổ bi và phớt của bơm trợ lực bị mòn gây ra hiện tượng ù trên xe bác vậy lúc đó tình trạng tay lái trợ lực vẫn bình thường hay có thay đổi gì ko bác ?