Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Không hiểu thật. :)
Trả lời giúp bác phomoi :
1. Theo quy định về xử phạt vi phạm giao thông hiện hành thì :
- Khi bác bị lập biên bản vi phạm thì bác được quyền điều khiển xe trong thời gian hẹn xử lý vi phạm vì trong thời gian này bác chưa bị xác định là có hành vi vi phạm.
- Hết thời hạn hẹn giải quyết vi phạm thì :
+ Bác sẽ có QĐXL VP nếu bác có vi phạm --> nếu bác không có QĐXLVP thì xem như bác chưa thực hiện XLVP (trừ trường hợp chậm trễ của cơ quan chức năng) --> bác không có các giấy tờ bị tạm giữ theo BBVP --> nếu bác sử dụng BBVP để điều khiển xe là sai.
+ Bác sẽ không có QĐXL VP nếu bác không có vi phạm --> bác sẽ được trả lại các giấy tờ bị tạm giữ theo biên bản vi phạm --> nếu bác sử dụng BBVP hay không đủ các giấy tờ để điều khiển xe là sai.
==> khi hết thời gian hẹn trong BBVP, nếu sử dụng biên bản vi phạm hay không có đủ giấy tờ xe mà vẫn điều khiển xe là sai với quy định hiện hành.
2. Văn bản bác có thể tham khảo :
- Điều 70,73, 125,126 Luật XLVPHC
- Khoản 2 Điều 75 NĐ171

28/5/12
695
995
93
Ngày hôm qua
Trả lời giúp bác phomoi :

- Hết thời hạn hẹn giải quyết vi phạm thì :
+ Bác sẽ có QĐXL VP nếu bác có vi phạm --> nếu bác không có QĐXLVP thì xem như bác chưa thực hiện XLVP (trừ trường hợp chậm trễ của cơ quan chức năng) --> bác không có các giấy tờ bị tạm giữ theo BBVP --> nếu bác sử dụng BBVP để điều khiển xe là sai.

Mình nộp phạt qua mạng & có biên lai, theo đúng quy trình của CSGT. Ngân hàng nói bên CSGT đã nhận được, họ nói chưa. Như thế nào được xem là trường hợp chậm trễ của cơ quan chức năng?

Họ mới báo cho mình là họ đã truy ra được tiện nộp phạt của mình. Dự là trưa mai sẽ đến tay mình. Mình vẫn muốn biết câu trả lời trên.

Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Mình nộp phạt qua mạng & có biên lai, theo đúng quy trình của CSGT. Ngân hàng nói bên CSGT đã nhận được, họ nói chưa. Như thế nào được xem là trường hợp chậm trễ của cơ quan chức năng?

Họ mới báo cho mình là họ đã truy ra được tiện nộp phạt của mình. Dự là trưa mai sẽ đến tay mình. Mình vẫn muốn biết câu trả lời trên.
1. Chậm trễ do cơ quan chức năng : do sự việc phức tạp cần phải xác minh, do có sự thay đổi về quy định, ... nói chung là tất cả những gì có thể xảy ra mà cơ quan XLVP không thể ra QĐXLVP đúng thời gian theo BBVP được --> khi xảy ra trường hợp như vậy thì họ sẽ có hẹn thời hạn xử lý mới --> đây là điều luật cho phép và người bị lập bbvp có thể sử dụng bbvp theo thời hạn hẹn mới để điều khiển xe cho đến hết thời hạn mới này --> khi hết thời hạn hẹn xử lý thì bbvp sẽ không được xem thay thế các giấy tờ tạm giữ trong bbvp.
2. Bác nộp tiền qua hình thức chuyển khoản từ ngân hàng, không nộp trực tiếp tại cơ quan xử lý :
+ Hiện nay việc thu tiền phạt VPHC thực hiện qua kho bạc hoặc ngân hàng do cơ quan XLVP chỉ định.
+ Nếu họ nhận được giấy báo nợ từ bên kho bạc (tức bác đã thực hiện QĐXLVP) thì họ mới trả các giấy tờ đã tạm giữ của bác --> theo quy định về thủ tục nộp phạt, thu tiền phạt, ... VPHC
+ Nếu họ chưa nhận được báo nợ từ kho bạc thì dù bác đã chuyển tiền (ngân hàng bác báo có) nhưng kho bạc chưa nhận được thì họ xem như bác chưa thực hiện QĐXLVP --> họ chưa trả các giấy tờ đã tạm giữ của bác vì họ chỉ căn cứ vào tài khoản kho bạc (hoặc ngân hàng họ chỉ định) chứ không phải từ ngân hàng mà bác chuyển tiền.
==> chậm trễ này do việc chuyển tiền giữa ngân hàng và kho bạc --> việc chờ đợi của bác không phải là trường hợp chậm trễ do cơ quan chức năng.
3. Theo luật GT, XLVPHC thì mặc dù bác đã đóng phạt nhưng khi điều khiển xe mà không có đầy đủ các giấy tờ theo quy định thì họ vẫn có thể xử lý --> tốt nhất là khi có đủ giấy tờ thì điều khiển xe.

28/5/12
695
995
93
Ngày hôm qua
Họ làm khó bác rồi, hồi tết em ngồi nhà nhấn nút chuyển tiền qua internet từ VietinBank, 1 ngày sau họ gửi bằng lái lên tận nhà cho em đấy

Có thể bạn nói đúng. Việc quan trọng là mình lấy lại được cái cavet trước ngày đi chơi. Mình chuyển khoản 2 lần, mình sẽ yêu cầu các bạn ấy làm lệnh trả. :)