Tập Lái
25/6/20
1
0
1
28
Xe có tiếng ồn lúc rồ ga khi chở nhiều hoặc lên dốc

Các cụ bắt bệnh cho em với ạ. Kiểu xe em thi thoảng leo dốc hay chở nhiều, rồ ga có tiếng rooo rooo khoảng vài giây, em đạp mạnh thêm tí ga là hết hoặc là em đợi đủ tốc độ là nó hết ồn. Mà không phải lúc nào leo dốc cũng bị, thi thoảng bị ạ.

Xe em mới thay bộ dây cam, dầu, dầu hộp số, lọc gió, lọc gió điều hoà, két sinh hàn. Cũng mới thay nước mát luôn (đổ hơi dư nước mát)

Cám ơn các cụ nhiều, lần đầu em post bài có gì sai sót bỏ qua ạ

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/10/14
1.861
1.592
113
TP.HCM
Nếu là xe AT thì Bác xem lại dầu hộp số: có thể thiếu hoặc thừa dầu nên dẫn đến hiện tượng trên, ngoài ra thì bác phải thay đúng chủng loại dầu của đời xe yêu cầu thì hộp số mới hoạt động chuẩn được.
Nếu là xe MT thì có thể xem lại họng gaz và kim phun.
Vài suy đoán cá nhân hy vọng giúp được bác.

Hạng C
26/9/15
732
785
93
36
Bác chủ viết quá chung chung, không ghi rõ xe gì, đời nào, máy xăng hay dầu vv làm anh em muốn giúp cũng chẳng biết đâu mà giúp... Tiếng roo roo đó có thể đến từ bất kì bộ phận nào của máy mà có chuyển động: bơm nước, lốc máy lạnh, bơm trợ lực lái, hộp số và cả quạt li tâm làm mát máy nếu là xe SUV.

• Like
Reactions: Tuandta
Hạng D
7/3/18
1.163
2.422
113
Khả năng là xe có Tubor mới có tiếng kêu như vậy; Nó thở lấy hơi thôi anh. chuyện bình thường thôi anh. Xe em mới nổ, đề pa tiếng kêu của tubor như tiếng máy bay vậy, phê lòi :))

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Khả năng là xe có Tubor mới có tiếng kêu như vậy; Nó thở lấy hơi thôi anh. chuyện bình thường thôi anh. Xe em mới nổ, đề pa tiếng kêu của tubor như tiếng máy bay vậy, phê lòi :))
Người ta chạy lên dốc hoặc mang vác nhiều hơn cũng phải nghỉ lấy sức hoặc thở nhiều hơn nghe kiều "phì phò", xe nó cũng phải tuân theo quy luật này chứ nhỉ.

• Like
  • Haha
Reactions: 2NúaMT and Quocdp
Hạng D
20/9/16
1.766
2.253
113
xe nào mà chả kêu ro ro khi leo dốc, rồ ga, chỉ có đĩa bay ngoài hành tinh dùng động cơ lượng tử tạo lực phản hấp dẫn mới ko có tiếng động thôi