Lơ Xe
20/1/17
2.104
100.590
113
Sài Gòn
nkl.am
Thỉnh thoảng em nhìn thấy xe cứu thương biển trắng của các bệnh viện tư hoặc dịch vụ chạy hú còi.

Em hơi thắc mắc là luật có qui định mình phải nhường đường các xe này không? Chắc là phải có giấy phép gì đó chứ nhỉ?

Hạng C
28/2/12
555
788
93
Tránh được thì nên tránh, còn không thì ... tùy hỷ.
Tùy hỷ vì ở xứ sở vô pháp này chả ai nhường ai, và cũng kệ mịa luật.

Em muốn hỏi là tại sao bác lại phân biệt bv tư hay công đối với xe cứu thương?

Hạng D
25/8/16
2.757
5.770
113
Thỉnh thoảng em nhìn thấy xe cứu thương biển trắng của các bệnh viện tư hoặc dịch vụ chạy hú còi.

Em hơi thắc mắc là luật có qui định mình phải nhường đường các xe này không? Chắc là phải có giấy phép gì đó chứ nhỉ?
Phải nhường chứ bác, là xe cứu thương tư nhân hay nhà nước đều có chức năng như nhau. Nhà nước đang vận động xã hội hóa ngành y tế và một số ngành khác... Có một lúc nào đó tôi hay bác hay một ai đó trên diễn đàn này phải nhờ đến những chiếc xe đó. Hãy nhường đường cho các xe cứu thương cho dù trên xe không có chở người vì họ đang cần đến nhanh chỗ người bệnh.
Chỉ cần nhanh 1s là có thể cứu được một mạng người

Hạng D
25/8/16
2.757
5.770
113
Tránh được thì nên tránh, còn không thì ... tùy hỷ.
Tùy hỷ vì ở xứ sở vô pháp này chả ai nhường ai, và cũng kệ mịa luật.

Em muốn hỏi là tại sao bác lại phân biệt bv tư hay công đối với xe cứu thương?
Bác nói vậy em không đồng ý, phải nhường chứ không phải tùy hỷ. Đặt trường hợp người nhà bác đang cần một chiếc xe cứu thương thì bác nghĩ sao???

Hạng C
9/4/14
598
629
93
bệnh nhân đi xe bv công được nhường đường?! .
Bệnh nhân bv, pk tư di chuyển bằng xe biển trắng không được nhường, hoặc thích thì nhường , không thì thôi ?! ( xe chạy về không, xe giả bỏ qua )
Lạ thiệt .

Ps: phân biệt xe cứu thương chuyên dụng bằng cách nhìn trên kiếng có dán tem phí đường bộ hay không.
Không --> xe thiệt
Có ---> xe không chuyên dùng ( chưa chắc xe giả)

Chỉnh sửa cuối:
Lơ Xe
20/1/17
2.104
100.590
113
Sài Gòn
nkl.am
Phải nhường chứ bác, là xe cứu thương tư nhân hay nhà nước đều có chức năng như nhau. Nhà nước đang vận động xã hội hóa ngành y tế và một số ngành khác... Có một lúc nào đó tôi hay bác hay một ai đó trên diễn đàn này phải nhờ đến những chiếc xe đó. Hãy nhường đường cho các xe cứu thương cho dù trên xe không có chở người vì họ đang cần đến nhanh chỗ người bệnh.
Chỉ cần nhanh 1s là có thể cứu được một mạng người
Dĩ nhiên là em nhường rồi bác.

Ý em chỉ muốn hỏi là bệnh viện cỡ nào thì được đăng kí xe cứu thương. Vì nhỡ xe tư nhân gắn còi bậy bạ lên hú thì sao?

PS: nhân đang bàn luận đến xe cứu thương:

Mở bung cửa đưa người đi cấp cứu: Lái xe taxi có phạm luật?

Trên đường đi, tài xế Đạt gặp một vụ tai nạn giao thông. Nạn nhân là một phụ nữ bị thương nặng, chảy rất nhiều máu. Người thân nạn nhân đã chặn xe nhờ tài xế Đạt đưa tới bệnh viện cấp cứu.
Tuy nhiên, do nạn nhân bị thương khá nặng không thể ngồi thẳng trên xe nên anh Đạt và người thân của nạn nhân đã kê một tấm ván dài chừng 1,7m ở ghế sau để nạn nhân nằm.
Do tấm ván quá dài nên chiếc xe taxi không đóng được 2 cửa trong quá trình di chuyển tới bệnh viện cấp cứu.
Sau sự việc trên, nhiều người đặt câu hỏi, với hành động mở cửa xe trong quá trình đưa người đi cấp cứu, lái xe taxi có bị xử phạt hay không?

Hạng C
28/2/12
555
788
93
Bác nói vậy em không đồng ý, phải nhường chứ không phải tùy hỷ. Đặt trường hợp người nhà bác đang cần một chiếc xe cứu thương thì bác nghĩ sao???

Luật: Phải tránh
Thực thi: Phụ thuộc ý thức tự giác của người dân.
Thực tế: Thằng phía trước không tránh thì cũng chả làm gì được nó