Hạng B2
26/5/13
465
963
118
Chào các bac e nghĩ chạy G cũng hơn tháng nay và hợp đồng HTX em cũng đã hết luôn nên e không để phù hịu hợp đồng kinh doanh trên kính lái.
E bị xxx thổi cach đây mấy ngày lỗi không bật đèn.
Vấn đề khi kiểm tra sổ đăng kiểm xe e là kinh doanh xxx nó thấy xe em ko có phù hiệu hợp đồng xe kinh doanh nó hỏi. Cũng may có tình cờ học được một bác trên os e cũng nói theo cách bác ấy với xxx là " xe đăng kiểm kinh doanh đễ cục ĐK quản lý giám sát hộp đen thôi chứ xe đâu chạy kinh doanh mà vô HTX " lần đầu tiên e bị xxx hỏi mấy cái vụ này lun.
Rồi nó cầm sổ đăng kiểm em đưa cho cấp bậc cao hơn xem gì đó xong trả lại kêu em đưa 300k rồi đi e fix 200k nó cho đi lun :D .
Cho em hỏi xe đăng kiểm kinh doanh không vô hợp tác xã có sao không,, và có luật nào quy định không cac bác ơi.

Sau khi tổng hợp, Mod đã edit lại nội dung trả lời cho xe đăng kiểm kinh doanh nhưng không kinh doanh ?

Xe đăng kiểm kinh doanh nhưng không kinh doanh

Xe đăng kiểm kinh doanh nhằm mục đích là để xác định xe đó có đủ điều kiện để kinh doanh hay không, nó không ý nghĩa là bắt buộc bác phải kinh doanh.

Chính vì thế, xe đăng kiểm kinh doanh nhưng không kinh doanh thì không vi phạm pháp luật. Thế nhưng, khi bác làm đăng kiểm kinh doanh sẽ bị tính lệ phí từ 290.000 đồng đến 610.000 đồng. Ngược lại, nếu bác bỏ đăng ký kinh doanh nhưng bác vẫn kinh doanh thì sẽ bị phạt 7-10 triệu đồng với cá nhân và 14-20 triệu đối với tổ chức kinh doanh theo luật hiện hành.

Xe tải nào không cần phù hiệu

đăng kiểm kinh doanh nhưng không kinh doanh

Theo Khoản 1, Điều 50, Thông tư 63 của Bộ GTVT quy định đối với đơn vị kinh doanh vận tải không thu tiền trực tiếp (vận chuyển hàng hóa nội bộ từ nhà đến kho) sử dụng phương tiện dưới 10 tấn và có số lượng dưới 5 xe thì không thuộc đối tượng phải cấp giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô, phù hiệu xe tải và gắn thiết bị giám sát hành trình.

Việc gắn phù hiệu để kiểm soát chặt chẽ hoạt động kinh doanh vận tải, phục vụ cho công tác tổ chức giao thông, phân luồng giao thông đối với các tuyến đường hạn chế phương tiện. Đồng thời, thiết bị giám sát hành trình sẽ giám sát phương tiện.

Chuyển đăng kiểm từ kinh doanh về không kinh doanh

Còn đối với trường hợp của bác, xe đang từ kinh doanh muốn chuyển sang không kinh doanh thì bác cũng cần phải đi đăng kiểm lại. Thủ tục giấy tờ gồm có:
  • Sổ kiểm định cũ
  • Bản chính giấy đăng ký xe do cơ quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc một trong các giấy tờ còn hiệu lực.
  • Giấy tờ chứng minh nguồn gốc phương tiện.
  • Bản chính giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe còn hiệu lực.
  • Thông tin về tên đăng nhập, mật khẩu truy cập và địa chỉ trang web quản lý thiết bị giám sát hành trình đối với xe thuộc đối tượng phải lắp thiết bị giám sát hành trình
Bác có thể đến bất kỳ đơn vị đăng kiểm nào trên cả nước để chuyển đổi đăng kiểm kinh doanh sang không kinh doanh. Lệ phí chuyển đổi sẽ phụ thuộc vào từng loại xe theo thông tư số 238/2016/TT-BTC

Chỉnh sửa cuối:
  • Love
Reactions: Qlinhqlinh
Hạng C
30/5/17
512
624
93
43
Không biết đội nào kiểm tra bác ,bác gặp đội tân sơn nhất là xong rồi .
Tóm lại : Xe kinh doanh công nghệ ,vận tải đều phải vô hợp tác xã .Có logo ,phù hiệu đầy đủ nhé .Riêng xe công nghệ từ đây đến tháng 07/2020 phải dán chữ : XE HỢP ĐỒNG hoặc XE TAXI

• Like
Hạng B2
26/5/13
465
963
118
Không biết đội nào kiểm tra bác ,bác gặp đội tân sơn nhất là xong rồi .
Tóm lại : Xe kinh doanh công nghệ ,vận tải đều phải vô hợp tác xã .Có logo ,phù hiệu đầy đủ nhé .Riêng xe công nghệ từ đây đến tháng 07/2020 phải dán chữ : XE HỢP ĐỒNG hoặc XE TAXI
Đội an sương đó bac theo em biết tuy là xe đăng kiểm kinh doanh nhưng em không hoạt động kinh doanh lấy tiền trực tiếp hay dán tiếp thì sao gọi là kinh doanh bác, đễ bữa nào em vào sân bay chở người nhà xem công chánh và xxx Tsn sẽ làm gì em. Em phải kêu họ dẫn luật quy định nghị định nào mà bắt buộc xe đăng kiểm kinh doanh phải bắt buộc vào HTX thì em mới phục.
Bac nói là xe công nghệ thì bắt buộc vào HTX là đúng nhưng xe em đâu còn hoạt động xe công nghệ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Love
Hạng B2
10/9/11
400
319
63
Trường hợp không cần vô HTX mà vẩn là xe KDVT là xe của các công ty có trên 5 xe trở lên chỉ chở hàng của chính công ty của họ mà thôi.

• Like
Tập Lái
3/6/20
1
0
1
37
Giống trường hợp của Chủ thớt .Em mua xe Chỉ mới đăng kiểm kinh doanh, chưa vào htx . Chưa chạy dịch vụ. Mới đi hơn 300km thôi . Nếu gặp xxx có bị phạt không ạ .Em cám ơn

Hạng D
8/10/11
3.064
5.748
133
Giống trường hợp của Chủ thớt .Em mua xe Chỉ mới đăng kiểm kinh doanh, chưa vào htx . Chưa chạy dịch vụ. Mới đi hơn 300km thôi . Nếu gặp xxx có bị phạt không ạ .Em cám ơn
Bac cứ chứng minh được xe gia đình thì ok, còn không chứng minh được hay chở khach thật ăn hành với xxx thôi.

Hạng D
25/2/11
1.765
1.424
113
47
Đội an sương đó bac theo em biết tuy là xe đăng kiểm kinh doanh nhưng em không hoạt động kinh doanh lấy tiền trực tiếp hay dán tiếp thì sao gọi là kinh doanh bác, đễ bữa nào em vào sân bay chở người nhà xem công chánh và xxx Tsn sẽ làm gì em. Em phải kêu họ dẫn luật quy định nghị định nào mà bắt buộc xe đăng kiểm kinh doanh phải bắt buộc vào HTX thì em mới phục.
Bac nói là xe công nghệ thì bắt buộc vào HTX là đúng nhưng xe em đâu còn hoạt động xe công nghệ.
Bây giờ NĐ 10 không còn vụ thu tiền hay không thu tiền trực tiếp như NĐ86 nhé bác.