Hạng C
11/11/05
986
12
18
59
RE: XE đêm trước đổi mới

@ Bác Phernandoz: Bác còn nhớ Suzuki sport hồi đó không ? 5 số- nệm nhỡ, phía sau nệm bọc bằng sắt , trông như úp cái nón sắt vô. Bình xăng dài, sơn màu bạc. Nói về đua đường ngắn thì chỉ có BS mới có cửa so sánh với nó thui. Sau Giải phóng một số thường dùng BS đi cứớp những dễ bị phản độ vì cái quạt xăng của BS còn Suzuki sport thì không vì hút xăng trực tiếp cứ thốc ga lên là xăng vô ào ào, tuy nhiên vì Suzuki loại này hơi hiếm nên các chú nhóc ít xài. E còn giữ được một con BS biển số cũ ( GD ) mới chạy 450km . E vẫn để biển số cũ chạy ra đường chẳng thấy chú *** nào vị cả, lâu lâu lại cho mấy em @, Dylan ngửi khói chơi .
Bác có thấy ai bán Suzuki 5 số thì ới E một tiếng nha, Thanhk Bác nhiều

Hạng C
11/11/05
986
12
18
59

@ Bác Phernandoz : Xe của E đới YK Số sườn C50YK-055170. Sơn zin chưa nổi trùn, mở đầu xoáy Súpáp, còn lại zin hết. nhiều hôm để ga răng ty rồi quên tới khi con bé con ra rờ vô thấy xe rrung rung mới biết là chưa tắt máy ! (he he E nổ tí mừ )

Hạng F
14/9/04
9.900
27.326
113
Q3

Có pác nào biết chiếc 1S - 65 không, đỏ quân đội, bô vắt đàng hòang, đường nhớt bơm ngoài ....

Hạng C
11/11/05
986
12
18
59

@ Corolla95 : Hôm trước chạy trên đường Võ Thị Sáu E có gặp một con 1S cơ bản là còn zin : Sơn lại màu đỏ, thay diện IC nên mất nắp đuôi cá zin rồi. Bác muốn cưới em 1 S à ?

Hạng F
14/9/04
9.900
27.326
113
Q3

Dạ không bác , vì hồi đó đi em í, nhiều kỷ niệm với nó quá ...
giờ e máu con Cút tom 125, mà chưa kiếm ra . Bác bít hú e nhé,

Tks bác nhiều lắm

Hạng B2
2/3/06
131
1
0
68
Viện dưỡng lảo Q5

Một chút hoài niệm hình như chúng ta ai cũng có thời để khổ vì xe và rồi cũng sướng vì có được một cái xe ưng ý, đúng như ai đó đã ví xe như " vợ hai", đúng thay, đúng thay .. ..
Cùng trào này xe hai bánh ngoài Nhật ra thì có Gobel, Puch, Vê lô số lết, Mobylet, CS công lộ thì chơi Harley Division, Lambretta, Vespa, do Pháp Đức Mỹ Ý sx còn gì nữa nhỉ, hoài niệm một tí... . . .
Bác VW à tui không biết con " Chai - Ùm " của tui đời nào chỉ nhớ nó hai cửa số sàn, sơn zin màu xanh gần giống màu xanh quân đội nhưng nhạt hơn, ngoài trừ nội thất hơi dột nát còn em nó đi rất êm, đi được một hai năm thì tui bán đi . . rất tiếc không cung cấp thêm chi tiết được cho pác được, mong thứ lổi .

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Các bác nhắc nhiều đến ngày xưa xưa ấy...quá khứ lại về, nhất là bác Fẹt, bác duki (Di Cư) em có người bạn tên thế.
- Em chỉ còn loáng thoáng thế này: 1963 1/1 Ngô Đình Diệm chết...thì sau đó thời gian ngắn, bố em mang về chiếc xe Gobel..., với em sao nó đẹp thế, nhưng hổng được chạy, vì mới biết đi xe đạp dàn ngang với cách thò chân phải sang bên phải và túm ống quần bằng dây thun..Chiều tối em và thằng em kế (one-two-three) xem đứa nào được mang xe vào nhà. Hihi
-Sau xuất hiện Honda dame đỏ: tên thường gọi: dame đỏ hay honda quân đội..Như bác Fẹt nói. Thời điểm ấy chiếc Vespa là một tài sản lớn, bố em ao ước, còn em thì mơ chiếc dame...Thế rồi em cứ ngỡ sẽ thành hiện thực khi em xong tú tài, thoát lính...Nhưng em chỉ được duyệt cho chiếc Mobylette màu cafe, hồi đó có 3 loại mobylette..3 cọng, cafe và xanh (ngon nhất), nhưng với em thế là vivu vô tư rồi. Mấy anh nhà khá giả thì có honda monkey, giờ cũng còn chạy.
@Di Cư: Chuyện trốn tuần cảnh bằng cách lòn xe Be là thế này...Khi bị truy đuổi, hay biểu diễn lấy tiền...chỉ xãy ra trên Xa lộ Biên Hòa, với những xe Be chạy line giữa...thế là với H 67, chui từ bên này sang bên kia: Từ anh hùng xa lộ cũng xuất hiện từ đó, rồi lâu lâu trên báo thời ấy với tin: Xe cán chó, chó cắn xe: Anh hùng mạt lộ, chết vì chui xe Be mà nguyên nhân thường là những chiếc võng mà lái xe ngủ nhét dưới dàn cây bung ra.
Hôm khác tiếp.

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

:DBác Fer thì 50 dư,không có U hay sần gì cả:D.Thỉnh thoảng sáng CN ở 44 TG Tân bình,nếu bác thấy một...ống khói cao lớn,ngăm đen[&:] miệt mài nhả khói là đích thị ổng.
-Bác Fer;Bác Duki Duke :Hình như hồi trước 75 các loại xe Honda khi mua là còm-măng trực tiếp từ nước ngoài về?Trong thùng ngoài bộ tool (cà lê,mở bugi....) còn có spare parts...chắc chắn có bộ bac piston đúng kg?Thời 80 tôi ở Hâu giang có ông hàng xóm còn một chiếc 67 còn luôn cái thùng.Trước 75 ổng chạy bánh chưa mòn gai.Sau đó ổng trùm mền luôn.Đến khoảng năm 89 nghe nói ổng bán lại cho dân SG với giá gấp 3,5 lần 1 chiếc 67 tầm tầm lúc đó.[&:]
Từ 87 đến 92 tôi ở SPKT ngay ngã 4 Thủ Đức,sướng nhất là xem đua xe...miễn phí.Mà mấy ông nội dân chơi khi đó đua theo loại :khi thì toàn Gobel độ,khi thì toàn 67.Hết đoạn đua là bung đầu ra đo piston tại chỗ và...chung tiền.Nhưng kẻ thắng người thua bắt tay dzui dzẻ trông có vẻ mã thượng lắm.

Hạng B2
2/3/06
131
1
0
68
Viện dưỡng lảo Q5

Trích đoạn: canthi_td

:DBác Fer thì 50 dư,không có U hay sần gì cả:D.Thỉnh thoảng sáng CN ở 44 TG Tân bình,nếu bác thấy một...ống khói cao lớn,ngăm đen[&:] miệt mài nhả khói là đích thị ổng.
-Bác Fer;Bác Duki Duke :Hình như hồi trước 75 các loại xe Honda khi mua là còm-măng trực tiếp từ nước ngoài về?Trong thùng ngoài bộ tool (cà lê,mở bugi....) còn có spare parts...chắc chắn có bộ bac piston đúng kg?Thời 80 tôi ở Hâu giang có ông hàng xóm còn một chiếc 67 còn luôn cái thùng.Trước 75 ổng chạy bánh chưa mòn gai.Sau đó ổng trùm mền luôn.Đến khoảng năm 89 nghe nói ổng bán lại cho dân SG với giá gấp 3,5 lần 1 chiếc 67 tầm tầm lúc đó.[&:]
Từ 87 đến 92 tôi ở SPKT ngay ngã 4 Thủ Đức,sướng nhất là xem đua xe...miễn phí.Mà mấy ông nội dân chơi khi đó đua theo loại :khi thì toàn Gobel độ,khi thì toàn 67.Hết đoạn đua là bung đầu ra đo piston tại chỗ và...chung tiền.Nhưng kẻ thắng người thua bắt tay dzui dzẻ trông có vẻ mã thượng lắm.
Pác ơi hồi đó nghèo rớt mộng tơi, làm gì có tiêu chuẩn " commăng " xe mà đi, trước là đi ké, sau đó là mua lại cái củ mà đi .
Còn nhớ, hồi học trung học các thầy dạy ở lớp đệ nhất ( tú tài 2 ), các thầy hay đi con bọ lắm, thầy Trần Bích Lan (triết / nhà thơ Nguyên Sa), thầy Hải ( giãi tích ), thầy Khánh ( sử địa), thầy Lập ( vật lý ) . . .. cuộc đời, thế sự xoay vần không biết thầy nào còn, thầy nào mất (?)

Hạng B2
3/3/06
118
1
0

Ngoài Bắc tui nhớ các loại xe IFA (xịn) rồi S4000 xe con có PôBêĐa đít như ong mật, rùi Com măng ca đít tròn, vuông; quan nào to thì đi Vôn ga có con hươu oai lém...xe than thì ơn trời quả là không bít