Hạng D
11/12/10
3.013
7.671
113
4BVN nói:
hunguyen123 nói:
Hôm qua em có mở cái thớt bị XXX phạt về tội xách xe 7 chổ để chở hàng.
xem tóm tắt nội dung ở đây
http://www.otosaigon.com/forum/Em-bị-XXX-phạt-về-tội-xách-xe-du-lịch-7-chổ-chở-hàng-hóa-m3372941.aspx
Trước hết cho em xin cảm ơn tất cả các Osers đã quan tâm và đã cho những lời khuyên rất chân thành.Vì hôm qua về khuya quá nên không kịp PM bài thông báo cho các bác rõ diễn biến câu chuyện như thế nào,sáng ra thì hết thời gian PM của cái thớt đó.
Em mạn phép mở lại thớt này mục đích là không bàn bạc việc xxx hành xử đúng hay sai,mà cùng AE Osers làm rõ vấn đề hơn,hiểu thêm luật lệ giao thông để yên tâm vững vàng tay lay lái an toàn cho chúng ta.
Kết cục câu chuyện "xách xe 7 chổ chở hàng hóa" là đến chiều em đến đồn CSGT Hóc Môn với dự định là gặp phòng tiếp dân hỏi thủ tục khiếu kiện như thế nào,nhưng khi tới đó thì tình huống khác hẳn là anh đội trưởng CSGT ở đó là anh V.Q.T mời em vô phòng riêng nói chuyện,xin lỗi,trả lại bằng lái cho em,và hứa sẽ nhắc nhở anh CSGT đã lập biên bản của em.Thừa nhận là lập biên bản như vậy là không đúng..
Anh đội trưởng đem sách luật lệ giao thông ra và cho em xem 2 trích đoạn như sau :
khái niệm phân biệt giửa hành lý và hàng hóa (cái này cũng không có liên can đến việc xe 7 chổ có thể chở được hay không?)

Và luật chỉ có 1 câu : không được để hàng hóa trong khoang chở hành khách mà thôi

như vậy theo ý kiến cá nhân em thì khoang của xe 7 chổ mình có thể chở bất cứ gì (hành lý,hàng hóa,máy móc thiết bị...) miễn không bị chen chắn tầm nhìn ,không gây mất an toàn cho mình và cho người khác là ok phải không các bác?
Ít ra câu chuyện này cũng giúp các Osers chúng ta vững vàng lý luận hơn khi bị xxx "vịn" giống với tình huống của em vừa rồi.Cảm ơn tất cả, xin hẹn gặp lại các bác.
Căn cứ vào luật mà bác bôi xanh em thấy: (1) trên xe của bác không có hành khách, (2) vì không có hành khách nên ko vi phạm điều để hàng hóa chung với hành khách.
Từ 2 điều trên suy ra xe của <span style=""color: #ff0000;"">chúng ta có thể chở mọi thứ</span> miễn là để gọn trong xe.
Cho em thêm 1 chút sau cái đỏ đỏ nha bác 4BVN: Không phải hàng quốc cấm

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
CarrotDad nói:
hunguyen123 nói:
Anh đội trưởng đem sách luật lệ giao thông ra và cho em xem 2 trích đoạn như sau :
khái niệm phân biệt giửa hành lý và hàng hóa (cái này cũng không có liên can đến việc xe 7 chổ có thể chở được hay không?)

Và luật chỉ có 1 câu : không được để hàng hóa trong khoang chở hành khách mà thôi
Cám ơn bác Hùng đã chia sẻ với ae.
Bác Hùng chỉ dùm em nội dung trên thuộc văn bản nào để em in ra thủ theo xe.
Luôn tiện bác PM dùm e cái link để mua cái camera bác gắn trước xe nhé.
Tks bác
Em thấy hai khái niệm "hàng hóa" và "hành lý" này rất khó phân biệt. Nếu xxx cứ khăng khăng hành lý trên xe của mình (xe gia đình, ko kinh doanh vận tải) là "hàng hóa" và phạt thì sao? Bác nào khai sáng cho em chút ạ ?

Hạng D
21/6/10
1.661
758
113
Phải có trả tiền mới gọi là hành khách. Xe cá nhân thì không có chở hành khách, do đó không có khoang nào là khoang chở hành khách, vậy đồ đạc để ở đâu cũng không phải là để trong khoang chở hành khách => không vi phạm. Lý luận của em là vậy, tuy nhiên đôi khi xxx có chiêu "thế nào là khoang chở hành khách thì tôi không biết, nhưng anh này bị phạt thì đây chính là khoang chở hành khách rồi". Và "nguyên đơn bị phạt là đúng vì nhầm lẫn tưởng xe mình không có khoang chở hành khách để lấy tiền".

Last edited by a moderator:
Hạng D
30/11/10
3.972
56.793
113
Đọc phần của bác xong mình cảm thấy hoang mang thực sự! thiệt tình cũng chả hiểu ý bác muốn nói gì! Nghe cách lý luận này thấy nghi lắm! Hay bác là XXX vào đây nghe lén nhỉ :D
mumutant nói:
Phải có trả tiền mới gọi là hành khách. Xe cá nhân thì không có chở hành khách, do đó không có khoang nào là khoang chở hành khách, vậy đồ đạc để ở đâu cũng không phải là để trong khoang chở hành khách => không vi phạm. Lý luận của em là vậy, tuy nhiên đôi khi xxx có chiêu "thế nào là khoang chở hành khách thì tôi không biết, nhưng anh này bị phạt thì đây chính là khoang chở hành khách rồi". Và "nguyên đơn bị phạt là đúng vì nhầm lẫn tưởng xe mình không có khoang chở hành khách để lấy tiền".

Hạng D
21/6/10
1.661
758
113
Để phạt thì phải có 2 yếu tố: hàng hóa và khoang chở hành khách. Ý em là có 2 lý do để không phạt trường hợp xe cá nhân chở đồ:
1. Xe cá nhân không chở hành khách (vì định nghĩa hành khách là đi có trả tiền), do đó khoang xe không phải là khoang chở hành khách.
2. Đồ đạc trên xe là đồ của tài xế hoặc người đi cùng mang theo, nên là hành lý chứ không phải hàng hóa.
Vậy không có vi phạm gì hết.
Còn vế sau là em lấy cảm hứng từ cái ngã 3 vô thừa nhận ở HN, nghĩa là có đúng luật cãi cũng ko thắng xxx được đâu.

Hạng D
30/11/10
3.972
56.793
113
Thanks bác, giờ mình hiểu rõ ý bác rồi. Cãi không thắng thì ít nhất XXX biết mình có hiểu luật, nên sẽ vòi ít hơn bác ợ. Chứ còn bên 5giay có bác bị xxx hù, phải móc túi đến 2tr!
mumutant nói:
Để phạt thì phải có 2 yếu tố: hàng hóa và khoang chở hành khách. Ý em là có 2 lý do để không phạt trường hợp xe cá nhân chở đồ:
1. Xe cá nhân không chở hành khách (vì định nghĩa hành khách là đi có trả tiền), do đó khoang xe không phải là khoang chở hành khách.
2. Đồ đạc trên xe là đồ của tài xế hoặc người đi cùng mang theo, nên là hành lý chứ không phải hàng hóa.
Vậy không có vi phạm gì hết.
Còn vế sau là em lấy cảm hứng từ cái ngã 3 vô thừa nhận ở HN, nghĩa là có đúng luật cãi cũng ko thắng xxx được đâu.

Hạng D
28/7/08
2.284
3.716
113
Re:Xe du lịch 7 chổ có thể hàng hóa, hành lý hay không?

tuanjla nói:
solopidi nói:
Vậy là bác cũng yên tâm rồi, ít ra thì các đồng chí ấy cũng ghi nhận. Chuyện xếp đi cô g tác cũng là chuyện thương tình, chuyện đc thiếu tá hù bác gạch chéo là hù thôi vì bác gạch chéo là tự vệ thôi, khả năng bác thắng là trên 50% rồi

Công bằng thôi mà bác! Đứng ở phương diện khách quan ở ngoài nhìn vào thì có 2 trường hợp: hoặc là em nhìn nhầm đèn, hoặc đồng chí CSGT nhìn nhầm, ai cũng muốn bảo vệ quan điểm của mình. Em khẳng định là em đúng, đồng chí CSGT cũng khẳng định là đồng chí ấy đúng => thế là mâu thuẫn xảy ra. Nhưng điều đáng nói ở đây là em đã bị tước mất quyền của mình khi không được ghi ý kiến vào BB, đó mới là điều bức xúc.

Khi 2 bên đều tìm cách bảo vệ chính kiến của mình thì mọi chuyện giấy trắng mực đen phải rõ ràng, mặc dù không được ghi ý kiến vào BB nhưng em đã nhanh tay gạch đi phần Người làm chứng (vì lúc đó không có ai làm chứng) để khoá văn bản, mục đích là để đề phòng "sự cố" đáng tiếc (nếu có) sau này.

Mặc dù hành động của em bị các đồng chí ấy lên án nhưng trong trường hợp này <span style=""color: #ff0000;"">em thấy cần thiết phải làm như vậy. </span>

Giả sử đặt trường hợp em không kịp làm như thế thì sẽ như thế nào?<span style=""color: #ff0000;""> Có khi nào xuất hiện thêm nhân chứng hay không? </span>Đó là một câu hỏi hóc búa khó trả lời...

Tình cờ đọc lại bài này.

BB sau khi viết đã đưa bác 1 liên rồi, viết thêm thì có nghĩa gì đâu??? bác lo xa quá! :D

Hạng D
11/6/11
1.166
2.179
113

Phù phù, đọc xong 15 trang rồi, cám ơn các bác đã giúp em có thêm nhiều kinh nghiệm

Hạng C
29/7/06
511
18
18
46
Tp.HCM
www.otosaigon.com

viktor nói:
tuanjla nói:
solopidi nói:
Vậy là bác cũng yên tâm rồi, ít ra thì các đồng chí ấy cũng ghi nhận. Chuyện xếp đi cô g tác cũng là chuyện thương tình, chuyện đc thiếu tá hù bác gạch chéo là hù thôi vì bác gạch chéo là tự vệ thôi, khả năng bác thắng là trên 50% rồi

Công bằng thôi mà bác! Đứng ở phương diện khách quan ở ngoài nhìn vào thì có 2 trường hợp: hoặc là em nhìn nhầm đèn, hoặc đồng chí CSGT nhìn nhầm, ai cũng muốn bảo vệ quan điểm của mình. Em khẳng định là em đúng, đồng chí CSGT cũng khẳng định là đồng chí ấy đúng => thế là mâu thuẫn xảy ra. Nhưng điều đáng nói ở đây là em đã bị tước mất quyền của mình khi không được ghi ý kiến vào BB, đó mới là điều bức xúc.

Khi 2 bên đều tìm cách bảo vệ chính kiến của mình thì mọi chuyện giấy trắng mực đen phải rõ ràng, mặc dù không được ghi ý kiến vào BB nhưng em đã nhanh tay gạch đi phần Người làm chứng (vì lúc đó không có ai làm chứng) để khoá văn bản, mục đích là để đề phòng "sự cố" đáng tiếc (nếu có) sau này.

Mặc dù hành động của em bị các đồng chí ấy lên án nhưng trong trường hợp này <span style=""color: #ff0000;"">em thấy cần thiết phải làm như vậy. </span>

Giả sử đặt trường hợp em không kịp làm như thế thì sẽ như thế nào?<span style=""color: #ff0000;""> Có khi nào xuất hiện thêm nhân chứng hay không? </span>Đó là một câu hỏi hóc búa khó trả lời...

Tình cờ đọc lại bài này.

BB sau khi viết đã đưa bác 1 liên rồi, viết thêm thì có nghĩa gì đâu??? bác lo xa quá! :D

Em nhớ có bác nào trong OS bị trường hợp này rồi. BB gốc có ý kiến người làm chứng, liên đưa cho người vi phạm không có. xxx giải thích là do viết nhẹ nên mực không in lên liên kia được!