Hạng D
29/11/04
1.821
13.813
113
chẳng biết nhựa gì em cũng không rành. Nếu 6-8 tháng mà nó hỏng thì cũng chẳng sao. em sẽ làm vài cái sẵn, nhanh mà. Tháo ghế lắp vào mất 30 phút thôi.Nhưng nhìn cái răng đó có vẻ khá là chắc chắn lắm. Chỗ này họ treo bảng : chuyên gia công bánh răng cơ khí chịu lực xyz, 123 ,.., oto, ... Em hỏi thì họ nói nhựa tốt nhất của thợ, nhự không mắc tiền do có 1 cục bé tí, chỉ tốn công thôi !

fit
Tập Lái
27/12/11
12
0
0
Ở ngoài Bắc này em hỏi các nơi nhưng thợ họ k tiện cho vì số lượng quá ít. Cái cục chêm = cao su đấy rất quan trọng, khi mô tơ ghế chạy đến cuối trục gặp cục chêm nó sẽ bị áp lực đẩy khi đó mô tơ bị tăng áp sẽ tự ngắt điện luôn. E nghĩ cái bánh răng nhựa hay bị hỏng là do cục chêm hỏng k đều dẫn đến lệch mô tơ ghế nên gãy bánh răng bác ah. E nghĩ để đề phòng chắc thỉnh thoảng phải tháo ghế ra để kiểm tra cục chêm

Hạng D
29/11/04
1.821
13.813
113
Cục chêm lâu ngày bị lão hóa và xẹp đi (không đàn hồi lại hình dáng ban đầu) khi bị ép. Vì vậy phần cao su bị ép chèn vào rãnh gây ra kẹt.
Em đã thay thế bằng cách cắt từ 1 tấm cao su cứng (như hình chụp ở trên). Nhìn nhận thấy khá ok. Có lẽ bèo lắm cục ấy phải chạy được vài năm (với tần suất bị ép ~ 6-8 lần / ngày như xe em)
Em thì làm cho vui do tính hay phá. Bác nào ngại thì đợi vài tháng nữa xem nó không hư thì hãy làm như em ! :D

Hạng D
1/2/07
1.105
282
83
xe em cũng bị hiện tượng ghế lái ko lên xuống được, các thứ khác như tựa lưng, nhớ ghế vẫn ok, em đoán là bị gãy nhông gì đó, đem vô hãng hay ra ngoài các bác nhỉ, em tính tự tháo ra xem sao, các bác hướng dẫn em tháo ghế với, chưa làm bao h, hihi, em cám ơn

Hạng D
29/11/04
1.821
13.813
113
axim_x50v nói:
xe em cũng bị hiện tượng ghế lái ko lên xuống được, các thứ khác như tựa lưng, nhớ ghế vẫn ok, em đoán là bị gãy nhông gì đó, đem vô hãng hay ra ngoài các bác nhỉ, em tính tự tháo ra xem sao, các bác hướng dẫn em tháo ghế với, chưa làm bao h, hihi, em cám ơn

Á, em không biết bác hỏi ngoài này. Em trả lởi trong PM cho bác rồi đó. Cái này tự làm đi bác, dễ mà. Chứ hồi đó em vào hãng, các bác thợ nhận làm ngoài (thực ra cũng làm nhông rồi thay) mà tính 2tr5/cái nhông chưa tính công. Còn hãng thì bảo phải thay cả cái ghế mười mấy triệu gì đó !!!

Tập Lái
19/1/13
2
0
0
vũng tàu
mình cũng bị cả nhông cả cao su chặn, mình cũng tham khảo os rùi tự vọc, sau 1 năm rồi mà vẫn chạy ngon choét.

cfc
Hạng B2
22/12/11
103
0
16
em cũng bị hư cái cao su chặn-> miếng thép nắm cản làm cho ghế không dịch chuyển được. Em cắt bỏ luôn 2 miếng thép kẹp cao su vứt bỏ luôn. rồi kiếm miếng cao su khác dán ép vào. Mục đích để cho ghế khi chạy đến cuối cùng, chạm phải miếng cao su cho êm ái, không thì nó sẽ kêu lạch cạch do kim loại va chạm.
dùng được gần 1 năm rồi, ko vấn đề gì. không biết lâu dài có ảnh hưởng gì không nữa