Hạng D
16/11/20
2.647
7.897
113
37
Em có đăng bên topic Ford mà bên đó vắng vẻ quá nên xin ra đây hỏi các anh.

Em mới đi thử Ford Everest Next Gen 2023, trước giờ toàn đi CUV khung gầm liền nên giờ lên SUV thấy hơi chòng chành khi đi chậm và khi đi qua gờ giảm tốc thì bánh sau nó xóc nẩy kinh quá. Em có nghiên cứu trên mạng thì nghe nói thay phuộc sẽ êm ái hơn. Qua nghiên cứu thì hiện tại có các dòng phuộc từ các thương hiệu như YSS, Profender, BP51 chuyên cho dòng Ford Next Gen này...

Xe Ford Everest 2023 lắc và sốc, nhờ tư vấn thay phuộc cho êm ái hơn
*ảnh minh họa

Nhờ các bác nào đã từng thay các loại phuộc này hoặc có nghiên cứu vụ này thì tư vấn giúp em xem thay phuộc nào để giảm thiếu tối đa tình trạng lắc và sốc này. Các garage tư vấn đều nói được thử 3 ngày không thích thì tháo ra về zin chỉ tốn công lắp đặt nhưng cũng tính hỏi kỹ để đỡ mất thời gian.

Last edited by a moderator:
Hạng D
6/12/07
1.353
14.569
113
Bác kiếm cái gì chất đủ 150kg ra băng sau rồi đi xem có còn xóc nảy không?

Mà cái của bác nó hơi lạ: chòng chành và xóc nảy nó nghịch với nhau, có cái này sẽ hông có cái kia.

Hạng D
16/11/20
2.647
7.897
113
37
Bác kiếm cái gì chất đủ 150kg ra băng sau rồi đi xem có còn xóc nảy không?

Mà cái của bác nó hơi lạ: chòng chành và xóc nảy nó nghịch với nhau, có cái này sẽ hông có cái kia.
Nó hai trạng thái khác nhau anh ui, đi chậm thì hơi lắc ngang, đi qua chỗ sóc cụ thể là gờ giảm tốc thì băng sau nó xóc nảy lên thật, riết đi qua các chỗ gờ này em phải giảm về dưới 10 km/h, chứ lỡ đang đi mà không thắng kịp thì phuộc nó tâng lên kinh dị. Các xe CUV, MPV trước thì em đi qua nó cũng không xóc nảy lên như thế.

• Like
Reactions: Thái kiamorning
Hạng D
6/12/07
1.353
14.569
113
Bác vào Ford test xe khác thử xem, dùng test drive của nó ấy.
Nếu hông bị thì bác cứ đem xe ra bảo hành thôi.

Chứ con Everest này cũng là mục tiêu sắp tới của em, nghe bác nói vậy em cũng hoang mang.

Hạng D
16/11/20
2.647
7.897
113
37
Bác vào Ford test xe khác thử xem, dùng test drive của nó ấy.
Nếu hông bị thì bác cứ đem xe ra bảo hành thôi.

Chứ con Everest này cũng là mục tiêu sắp tới của em, nghe bác nói vậy em cũng hoang mang.
Em mới đem đi bảo dưỡng 1000 km, vào các bạn kỹ thuật cũng test drive đàng hoàng luôn rồi đảm bảo không bị gì. Em cũng thấy chỉ có đi qua các gờ giảm tốc với tốc độ cao mới bị văng đít, còn đi đường trường, xe êm và cách âm tốt, chuyển lane nhanh cũng ổn định tốt, chỉ có điều ai cũng nói ngồi hàng 3 đi đường xấu và qua gờ giảm tốc thì xe xóc nẩy hơn các xe khác.

Hạng D
23/8/08
3.139
1.831
113
45
Làm sao phát hiện nó lắc ngang được nhỉ; em chạy bán tải thử từ chậm tới nhanh khi vào cua mà ko phát hiện ra.

Hạng D
16/11/20
2.647
7.897
113
37
Làm sao phát hiện nó lắc ngang được nhỉ; em chạy bán tải thử từ chậm tới nhanh khi vào cua mà ko phát hiện ra.
Khi khởi hành xe có hiện tượng kiểu như rung động lên xuống 2 bên bánh xe, chạy 1 lúc nó mới ổn định ấy bác.

• Like
Reactions: Luciferlam
Hạng D
6/12/07
1.353
14.569
113
Bán tải sao mà lắc ngang nổi hở bác, nó chỉ tưng thôi do phuộc cứng.

Muốn lắc ngang thì bác đi mấy chiếc dầm xoắn cỡ B, C như Vios ấy

Hạng D
23/8/08
3.139
1.831
113
45
Bán tải sao mà lắc ngang nổi hở bác, nó chỉ tưng thôi do phuộc cứng.

Muốn lắc ngang thì bác đi mấy chiếc dầm xoắn cỡ B, C như Vios ấy
E đi xe dầm xoắn Altis cũng ko phát hiện ra lắc ngang.
Hay là em ko chạy kiểu đánh võng tốc độ cao nhỉ.