Tập Lái
16/10/19
20
8
3
Xe Ford Everest Bi-turbo 2019 4WD nay bị ù mạnh khi tải nặng hay chở đủ người

*Ảnh minh họa

Xe em Ford Everest Bi-turbo 2019 4WD nay bị ù mạnh khi tải nặng hay chở đủ người (6-7 người trên xe). Tiếng ù hơn cả máy cày.

Xin ý kiến của các anh em OS cách xử lý. Vào hãng không rõ sửa được không ?

Cảm ơn các Bác nhiều.

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng F
29/10/16
11.554
22.027
113
Pháp
Có thể là vận tốc thấp máy bi-turbo máy nhỏ hơn máy hút khí tự nhiên
1 - Bạn thử chân ga nhẹ lại cho lên từ từ, đừng ép turbo làm việc khi mới depart
2 - Ngay cả lên cao tốc, mặc dầu bi-turbo vẩn đạp nhẹ chân ga
3 - để cho máy nóng, trước khi chạy thử xem.
Coi chừng kh biết điều khiển turbo, nó mà hư thì hao lắm.
Em viết lại . đề máy cho nóng, nhẹ chân ga từ từ, thử xem

Mặc dầu bi-turbo để giải quyết độ trể , nhưng không có nghĩa là ép ..turbo. Bác thử rồi cho anh em biết

Tập Lái
16/10/19
20
8
3
Cảm ơn bác Osin. Xe em nó chỉ ù ở phía sau, như là bị ở cầu sau. Không ồn ở máy và turbo. Máy có vẻ là bt, ko có gì cả.

• Like
Reactions: Quocdp
Hạng F
29/10/16
11.554
22.027
113
Pháp
Cảm ơn bác Osin. Xe em nó chỉ ù ở phía sau, như là bị ở cầu sau. Không ồn ở máy và turbo. Máy có vẻ là bt, ko có gì cả.
Ford thì hấu hết bị bạc đạn cầu sau. không biết có khắc phục chưa, vì em chạy khá nhiều Ford cho nên em biết và có thể đoán được, cách kiểm tra bạc đạn bửa nào em tìm clip rồi đưa cho các bác . Hy vọng là các dân garage không chém em chứ ?

Hạng C
19/8/12
750
362
63
32
TP HCM - Pleiku
Ford thì hấu hết bị bạc đạn cầu sau. không biết có khắc phục chưa, vì em chạy khá nhiều Ford cho nên em biết và có thể đoán được, cách kiểm tra bạc đạn bửa nào em tìm clip rồi đưa cho các bác . Hy vọng là các dân garage không chém em chứ ?
Sẵn tiện a Osin cho em hỏi, xe em BMW E88 2006 đột nhiên nước rửa kính không, chỉ có tiếng o o, trước đó 20p vẫn xài bình thường và tia rất mạnh. Như vậy có khả năng chết bơm không hay là nguyên nhân khác ạ. Em cảm ơn !

Hạng F
7/8/17
7.449
10.133
113
Sẵn tiện a Osin cho em hỏi, xe em BMW E88 2006 đột nhiên nước rửa kính không, chỉ có tiếng o o, trước đó 20p vẫn xài bình thường và tia rất mạnh. Như vậy có khả năng chết bơm không hay là nguyên nhân khác ạ. Em cảm ơn !
Vẫn o o là bơm còn chạy mà bác :p. xem thử có hết nước k

Hạng C
13/3/15
941
18.051
93
View attachment 2476808
*Ảnh minh họa

Xe em Ford Everest Bi-turbo 2019 4WD nay bị ù mạnh khi tải nặng hay chở đủ người (6-7 người trên xe). Tiếng ù hơn cả máy cày.

Xin ý kiến của các anh em OS cách xử lý. Vào hãng không rõ sửa được không ?

Cảm ơn các Bác nhiều.
Máy Biturbo của Ford rất êm so với các dòng máy Diesel, nếu ù như vậy chắc chắn là lỗi, nên vào hãng để check lỗi, sửa được hết.

Hạng F
22/7/13
8.968
40.159
113
Nếu bơm chạy, khả năng là kẹt ống, ống xì đâu đó, gấp khúc, hay kẹt nơi xịt .... vậy thôi
2006 khả năng mục, vỡ, nghẹt ống là có thật! Nên kiếm mấy sợi dây hơi bơm hồ cá thay vào đi đc 3 năm thay tiếp, vì mấy sợi đó bị chai nhanh ở điều kiện nóng

• Like
Reactions: giocuonbuibay
Hạng D
7/3/18
1.165
2.424
113
Như bác mô tả thì khả năng hết nhớt cầu sau. Everest thường bị bục gioăng nhớt cầu sau, bác xem có nhớt chảy ra trục các đăng phía cầu sau ko?