Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe GETZ có tiếng kêu lạch tạch

Tập Lái
12/10/10
5
0
0
Nhờ các bác giúp giùm em, xe em GETZ 1.1, lâu nay vẫn chạy bình thường, tự dưng 2 hôm nay khi chạy có tiếng kêu lạch tạch đều đều, em nghe kỹ hình như nó vọng lên từ bánh sau bên lái. nhanh chậm tùy theo tốc độ, nghe rất rõ khi xe chạy sát dải phân cách. Xe chạy vẫn bình thường, em cũng đã xuống xem lại bánh, lốp thế nào, không phát hiện có gì bất thường. Các bác có kinh nghiệm gì về vụ này xin giúp em với. Em có cần đưa xe đi gara kiểm tra ko? Thanks!

Hạng B2
1/7/10
422
453
63
Anh xem kỹ lại lốp coi có bị dính đá ở khe hay có đinh không, nếu có nó cũng kêu. Nhất là khi chạy sát con lươn nghe rất rõ

Hạng D
16/11/09
1.980
593
113
Xe của bác mâm (vành) sắt hay hợp kim?
Tôi đoán nhé: mâm xe của bác là mâm sắt, có ốp nhựa bên ngoài. Trước đó, để cẩn thận, bác đã bắt xích nối tấm ốp nhựa và con ốc giữ mâm - tránh rơi tấm ốp (vài năm trước còn tránh bị tháo trộm tấm ốp nữa).
Khi đi chậm, bác sẽ nghe rõ tiếng xích lọc xọc. Đi nhanh thì bị tiếng gió át đi....
Nếu đúng, bác tháo ra là hết.

Tập Lái
12/10/10
5
0
0
hieuminh nói:
Anh xem kỹ lại lốp coi có bị dính đá ở khe hay có đinh không, nếu có nó cũng kêu. Nhất là khi chạy sát con lươn nghe rất rõ
Cám ơn bác nhiều. Bác quả là cao thủ, em ra kiểm tra lại, quả nhiên có 1 chiếc vít sắt mắc vào khe lốp, gỡ ra thì xe chạy bình thường, hết hẳn tiếng lạch tạch. Có dịp gặp bác sẽ đa tạ sau.

Tập Lái
12/10/10
5
0
0
hieuminh nói:
Cám ơn bác nhiều. Bác quả là cao thủ, em ra kiểm tra lại, quả nhiên có 1 chiếc vít sắt mắc vào khe lốp, gỡ ra thì xe chạy bình thường, hết hẳn tiếng lạch tạch. Có dịp gặp bác sẽ đa tạ sau.

Tập Lái
12/10/10
5
0
0
Cám ơn bác Hiêuminh, em đã ra kiểm tra và quả nhiên thấy có con ốc sắt nằm lọt giữa khe lốp, gỡ ra thì chạy hết hẳn tiếng lạch tạch. Cám ơn bác nhiều nhé. Bác quả là cao thủ, có dịp gặp nhất định sẽ mời bác 1 chầu cafe