Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Xe giật giật

Hạng B1
3/2/04
97
1
8
Vietnam
RE: Xe giật giật

Em cũng nghĩ đến sự rung cộng hưởng, nhưng không biết ở bộ phận nào. Quên nói với bác là xe em nó rung mạnh hay nhẹ (ở tốc độ 40-45) tùy thuộc vào đạp ga mạnh hay nhẹ, nên chắc không phải do bánh xe , vì nếu do bánh xe thì độ rung chỉ phụ thuộc vào tốc độ hiện tại thôi. Cám ơn bác De Father đã quan tâm.

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Em không biết làm sao mà thay được đầu láp trong của Camry cho Accord nữa ![&:]
Bó tay luôn rồi, làm gì có chuyện đó hở bác? Họ tính bác bao $ vậy, chứ sao mà có chuyện đó được, các then hoa ( răng Rơ-nuy!), kích cỡ khác nhau hết chả lẽ cưa cắt tùm lum...?:(
Thậm chí chỉ cần hàng Mỹ và hàng Á hay Âu của cùng 1 Mác xe là đã có thể không lắp lẫn được rồi, làm gì có chuyện 2 xe khác hẳn nhau mà lắp cho nhau được...!
Bác kiểm tra kỹ lại rồi báo em nhé !:)

Hạng B1
3/2/04
97
1
8
Vietnam

@ bác Ôtômatít: không phải là thay cả cái láp trong mà chỉ thay 3 vòng bi trong láp thôi (của Accord là bi vuông, của Camry là bi tròn, nhưng lắp vào vẫn vừa không bị rơ). Họ thay thử, chạy thử không hết bệnh, lại tháo lắp trả lại như cũ cho em mà, k hết bệnh nên k lấy tiền.
E cũng không biết chân máy lỏng thì ntn nhưng nghe họ bảo cái cao su chân máy đã bị thay thế bằng cái cao su chân máy đời 89 -90 , nhưng chắc không phải do cái này vì em chạy quá 45km/h thì hết rung ngay (kể cả số 3, số 4 và số 5) , đến tận 120km/h vẫn êm như thường. Chả biết thế nào mà lần. Các bác TƯ DUY giúp em nhé. [8|]

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Bác thử đội hai bánh trước lên khỏi mặt đất ( 2 bánh dẫn động ) nổ máy rồi nhấn ga từ từ , nếu như hai bánh trơn tru và không có bánh nào bị ma sát quá lớn thì chúng sẽ quay tương đối đồng đều ( Tất nhiên là khó có thể quay cùng tốc độ vì họat dộng của Bộ Vi sai ) , đến một vận tốc nào đó mà xe giãy lên đành đạch thì chắc hẳn bánh không cân hoặc động cơ lỏng lẻo sao đo...nếu đến khi ga rất lớn mà nó vẫn êm ru thì chắc hẳn là mấy cái gôi Ống nhún bị sao rồi...Làm cái này theo kiểu Lang băm , nhớ kê kích cẩn thận nếu như Bác định làm thử !!! Trước cũng như sau , có thể nói là cái sự rung ở một tôsc độ nhất định là hậu quả của cộng hưởng , mà đã là cộng hưởng thì nó phải bắt nguồn từ một chỗ nào đo.. hơi lỏng lẻo và...hơi mất cân băng..Nói mò biết đâu trúng ,lại giúp được Bác nhỉ !!!

Hạng B1
3/2/04
97
1
8
Vietnam

Hôm nọ họ cũng thử nâng bánh lên chạy rồi bác De Father ạ , 2 bánh trước êm ru ở mọi tốc độ , thế mới lạ chứ. Con vợ em nó lên cơn ở 1 tốc độ nhất định nhưng độ mạnh hay nhẹ lại phụ thuộc vào việc ép ga nhiều hay ít , như vậy liệu có phải do gối ống nhún không nhỉ
, riêng em không thấy liên quan lắm.
. Các bác nghĩ hộ em với

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam

Em vẫn cứ băn khoăn về cây láp mà bác miêu tả bác ạ....!
Có lẽ có sự hiểu nhầm nào chăng?
Bi trong láp là bi tròn, sao lại có bi vuông mà thay bằng bi tròn được nhỉ?[&:]
Ý em nói là cái khớp bi (cardan đồng tốc!) truyền chuyển động của hộp số ra ngòai bánh, Accord rất hay hư cái đó và biểu hiện là rung giật ở tốc độ 30-40 km/h, nhất là khi ép ga mạnh 1 tí...!
Có thể bác nói là bộ phận đổi phương moment lần 1 chăng? Nếu vậy thì có 3 cái "chĩa" tròn cân đối đúng không? Hư hỏng thường ít nằm trong phần này bác ạ, mà nằm trong phần "vỏ" của láp, tức là các rãnh bị rộng ra. Thường thì hư hỏng của láp rất khó phát hiện khi thử bằng tay lúc tháo ra ngòai....!:)Khi thay láp thì phải thay nguyên 1 cụm, thậm chí khi "phục hồi" cũng vậy !
Tức cái là bác ở xa với em quá, em không thể nào tiếp cận thực tế mà giúp bác được....![&:]

Hạng B1
3/2/04
97
1
8
Vietnam

:) Tuy ở xa nhưng bác đã giúp em được rất nhiều rồi đấy chứ , đa tạ, đa tạ

Em cũng có biết cái láp trong là cái gì đâu. Hôm nghe bác nói em bảo thợ họ tháo cái láp trong ra kiểm tra. Cái họ tháo ra hình dáng nó như thế này : =====|||| , đầu nhỏ có các khía bánh răng , đầu to giống như cái ống bơ sữa bò hở một đầu , trong đó có 3 cái rãnh xẻ dọc cân xứng với nhau, trong mỗi rãnh có 1 vòng bi (ở Camry là vòng bi tròn , ở xe em cũng là vòng bi tròn nhưng viền ngoài là hình chữ nhật có tác dụng bám chắc vào rãnh , em thấy người ta gọi là bi vuông ). Cái đấy có phải là láp trong không bác? Vậy theo BS nó hỏng ở phần nào

Hạng B1
3/2/04
97
1
8
Vietnam

BS y tá chán vợ em rồi hay sao mà mấy hôm nay không thấy thăm bệnh nữa ạ :)

Em có nghe nói đến cái bàn ép côn cũng là nguyên nhân gây ra bệnh , nhưng thằng chồng trước của nó bảo đã thay cả bàn ép côn rồi cũng không được, vậy có phải kiểm tra lại cách lắp đặt bàn ép côn có gì sai sót không hả BS? Việc tháo lắp cái bàn ép côn này có phức tạp lắm không BS? Mong tin bác.