Thảo Luận Chung Xe nói: XIN LỖI - CÁM ƠN

Tập Lái
29/7/17
20
33
13
43
Xin chào các Bác
Em đọc bài trên trang oto saigon đã vài năm nay nhưng hôm nay mới viết một chút chia sẻ một điều thú vị mà em thấy được bên xứ người.
Thỉnh thoảng em cũng đi công tác bên Hàn Quốc, em thấy khi họ chạy xe nhiều khi cũng ra vô làn hơi hỗn do cố ý hay vô tình thế nhưng lái xe bên ấy có một qui ước bất thành văn rất hay đó là, mỗi khi như vậy họ đều nhấn nút tam giác chớp đèn 2,4 nhịp để gửi đến xe sau lời xin lỗi hay cám ơn. Chạy xe trên đường đôi khi không tránh khỏi trường hợp mình bị cúp đầu lấn làn hoặc mình đè xe khác. Những lúc như vậy mà tất cả lái xe điều biết thông điệp Xin lỗi - Cám ơn gửi qua đèn khẩn cấp thì hay biết mấy, tránh được bao nhiêu bực dọc, chửi bới hoặc xửng cồ đánh nhau.
Thấy hay hay, đáng học tập nên chia sẽ cùng pà Kon. Cám ơn các Bác đã đọc, cám ơn OS. ️

Attachments

Hạng D
8/5/16
2.226
5.958
113
Em xin bổ sung cái tiêu đề của bác chủ:
Xe nói: XIN LỖI - CÁM ƠN - NHẮC NHỞ - THÔNG BÁO - VÀ CẢ CHỬI THỀ nữa bác!

Và đây là giải pháp của em...

Xe nói: XIN LỖI - CÁM ƠN

:D :D :D

• Like
Reactions: samuraijack
Hạng D
16/4/14
2.588
3.859
113
Điều bác chủ nói là nói đến văn minh, văn hóa ứng xử. Đó là thứ xa xỉ với người điều khiển giao thông VN. Em ví dụ như tài xế taxi là người lái xe thường xuyên trên đường, am hiểu luật giao thông hơn ai hết, nhưng lại là những lái xe vô văn hóa nhất : không xi nhan khi rẽ, lấn làn dành đường, ép xe ô tô khác...

Hạng F
4/4/15
8.482
10.058
113
sài gòn
Có những lúc phải hazard để thay lời muốn nói. Chủ yếu là cám ơn hoặc xin lỗi.

Hạng B2
21/12/15
424
447
63
41

Nó cúp đầu mình thì mình chửi thề nó bằng cách đá đèn 3 phát (đmm) hở bác? :D:D:D

Tập Lái
29/7/17
20
33
13
43

Thường thường xe chửi thề là xe "bị", và thường ở đằng sau nên em nghĩ mình có "tam giác" họ cũng ko thấy

View attachment 762878

Tập Lái
29/7/17
20
33
13
43
Điều bác chủ nói là nói đến văn minh, văn hóa ứng xử. Đó là thứ xa xỉ với người điều khiển giao thông VN. Em ví dụ như tài xế taxi là người lái xe thường xuyên trên đường, am hiểu luật giao thông hơn ai hết, nhưng lại là những lái xe vô văn hóa nhất : không xi nhan khi rẽ, lấn làn dành đường, ép xe ô tô khác...

Đúng là xa xỉ thật, em chỉ có tí tham vọng đó là anh em OS hoặc ít nhất là những anh em có đọc qua thì khi thấy ai vừa chạy hỗn xong mà "đá lông nheo hình tam giác" thì thấy nguôi ngoai vì biết đối phương có "nỗi khổ" và cũng đang ngại ngùng xin lỗi mình.

Hạng D
18/12/06
1.692
1.669
113
Bây giờ nhiều bác tài đậu xe chổ cấm dừng cấm đậu xong mở nút tam giác lên : xin lỗi mấy xxx đừng phạt em, hihi.:D

• Like
Reactions: bt_mis
Hạng D
7/4/14
1.349
1.885
113
Bây giờ nhiều bác tài đậu xe chổ cấm dừng cấm đậu xong mở nút tam giác lên : xin lỗi mấy xxx đừng phạt em, hihi.:D
Phải hở hang chút xíu chứ cho xem tam giác vàng không thì chưa đủ với xxx anh ơi