Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Nếu bác @TOAGT thấy có chữ nào e quote k đúng với bài báo thì chỉ để em chỉnh lại trước khi ta phân tích từng từ "tiếng Việt" trong bài này để làm rõ vấn đề bác và em đang tranh luận nhé.

Đây là nguyên văn 2 quote của em và bác, tức là nội dung vấn đề tranh luận:

Lại nhờ bác @quangtienpham xem giúp phần tiếng Việt giữa hai bên để đảm bảo tranh luận khách quan, đúng chuẩn nhen.
Bác trích dẫn ok rồi, nhưng bác chú ý giúp em khi phân tích để tranh luận :
- Chữ "có nêu" với "chỉ nói"
- Nếu bác căn cứ vào phần trước của đoạn "... không cần bật đèn tín hiệu" để chứng minh --> thì em không ý kiến vì em không tranh luận nội dung bật đèn tín hiệu khi đi trên đường cong đăng trên báo là đúng hay sai; nội dung không cần bật đèn tín hiệu như vậy chỉ đúng khi nào, với điều kiện nào; ...
- Nội dung câu chữ trong phần quote của em về ý của bác (vì theo nội dung bác phản hồi em có thể biết bác chưa hiểu đúng nội dung phần em quote).

Hạng D
13/5/10
1.071
252
83
48
Còn nhiều quan điểm khác nhau bác à.
Theo e thì luật quy định một số đường cong nguy hiểm, ít nhất là có biển báo "đường cong nguy hiểm" và biển 507 thì phải bật:

images

có nhiều thớt tranh luận rồi, em k tranh luận tiếp.
Bật để làm gì bác?

• Like
Reactions: xlive and og_saigon
Hạng F
2/4/10
7.393
33.522
113
Chạy trên đường cong kg có tấp lề, kg xin đường để vượt, cũng chẳng chuyển lane thì việc gì phải bật signal?
Thử hỏi nếu bác chạy trên đèo thì phải chuyển signal trái phải liên tục sao? Mọi người sẽ trố mắt ngó bác như là mới trốn khỏi trại tâm thần mất.

Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
Lại nhờ bác @quangtienpham xem giúp phần tiếng Việt giữa hai bên để đảm bảo tranh luận khách quan, đúng chuẩn nhen.

Tội bác @quangtienpham, nhảy vào phán bừa bị lão "thù lâu nhớ dai" truy sát không dám chui khỏi lỗ.
Mà người Việt cũng lạ, tự cho mình giỏi, chê người khác, lúc vào hỏi thì trốn mất. Nói sai thì xin lỗi một tiếng có chết đâu. Nói đúng thì phải bảo vệ quan điểm. Cứ vầy sao xã hội tiến lên được.

Hạng F
2/4/10
7.393
33.522
113
Tội bác @quangtienpham, nhảy vào phán bừa bị lão "thù lâu nhớ dai" truy sát không dám chui khỏi lỗ.
Mà người Việt cũng lạ, tự cho mình giỏi, chê người khác, lúc vào hỏi thì trốn mất. Nói sai thì xin lỗi một tiếng có chết đâu. Nói đúng thì phải bảo vệ quan điểm. Cứ vầy sao xã hội tiến lên được.
Mà thù người khác chi vậy cho nặng đầu he bác? Dĩ hoà di quý có hơn kg. Hơn thua nhau từng câu nói chi vậy. Bên ngoài họ đọc lại cười trong bụng vì thấy mình cũng nhỏ nhen quá hỉ.

Hạng C
18/7/11
756
1.265
93

Không phải em không muốn bảo vệ quan điểm, ông Trà đã trả lời rành rành trên mặt báo là không được phạt "xi nhan đường cong", với câu " đường cong không xinhan" , hai câu này có phải cùng một nghĩa ? Vậy còn phải tranh cãi làm cái gì, khi mà người thực thi pháp luật đã trả lời rõ ràng như vậy. Vậy mà bác Dawngoodman kêu là không phải, rồi nói em lung tung, gì mà bôi cứt lên người bác ấy. Em bỏ, không cãi với cái ông luật sư ấy làm gì cho mất hoà khí diễn đàn, vì biết là cãi với ông này thà em cãi với cái đầu gối sướng hơn.

Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
Không phải em không muốn bảo vệ quan điểm, ông Trà đã trả lời rành rành trên mặt báo là không được phạt "xi nhan đường cong", với câu " đường cong không xinhan" , hai câu này có phải cùng một nghĩa ? Vậy còn phải tranh cãi làm cái gì, khi mà người thực thi pháp luật đã trả lời rõ ràng như vậy. Vậy mà bác Dawngoodman kêu là không phải, rồi nói em lung tung, gì mà bôi cứt lên người bác ấy. Em bỏ, không cãi với cái ông luật sư ấy làm gì cho mất hoà khí diễn đàn, vì biết là cãi với ông này thà em cãi với cái đầu gối sướng hơn.
Em lại cũng không nghĩ hai câu đó cùng nghĩa. Em đang hóng bác Toagt và bác Dam tranh luận, chắc có trả lời cho bác.

Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
Mà thù người khác chi vậy cho nặng đầu he bác? Dĩ hoà di quý có hơn kg. Hơn thua nhau từng câu nói chi vậy. Bên ngoài họ đọc lại cười trong bụng vì thấy mình cũng nhỏ nhen quá hỉ.
Bác mới vào OS sau này, chưa biết hết mọi người đâu. Cứ từ từ sẽ biết. Đừng vội kết luận gì cả.
Bàn về luật thì câu chữ là quan trọng nhất đấy.

Hạng C
18/7/11
756
1.265
93
Em lại cũng không nghĩ hai câu đó cùng nghĩa. Em đang hóng bác Toagt và bác Dam tranh luận, chắc có trả lời cho bác.

Không phải 1 nghĩa thì bác giải thích nó khác nhau chỗ nào cho em với. Trình độ em chỉ hiểu được nó có 1 nghĩa thôi.

Không phạt đương nhiên là hành vi đó không vi phạm luật giao thông, có nghĩa là phạt là sai, không cần phải làm cái việc đó ( xi nhan đường cong), mọi đường cong có biển báo hay không biển đều như nhau, ông Đại tá không trả lời là tuỳ đường cong mà phạt .

Hạng C
18/7/11
756
1.265
93
Cảm ơn bác, bác nói đúng hoàn toàn. Nhưng đó như bác nói, là dành cho "góc độ người dân trình độ hiểu biết có giới hạn". Còn ở đây ta đang là diễn đàn chuyên về ô tô, bàn luận với nhau để tìm hiểu luật pháp quy định thế nào, thì vấn đề có thể dừng lại.
Nên em nghĩ em đang đặt vấn đề "pháp luật quy định thế nào" như trong comment trước đó của em. Còn nếu mọi người nói "theo em nghĩ", hoặc "ngoài thực tế nó thì là mà..." thì em sẽ ngừng k tranh luận nữa.
Quay lại vấn đề, nếu nói về góc độ pháp luật. Cứ soi kỹ từng câu trong bài báo, thì những câu nói được trich nguyên văn sẽ có dấu "...(trích dẫn)...". Thì riêng đoạn mà báo nói là :"Theo thượng tá Trà...", thì đoạn đó là biên tập, tổng hợp, do đó sẽ k phải nguyên văn bác Trà nói. Mà báo chí thì bác biết rồi, đôi khi họ có thể định hướng dư luận theo ý chí của họ. Không phải tự nhiên trên đó có "...", dưới đó có "...", riêng đoạn giữa thì lại tổng hợp, biên tập đâu. Vì sao:
- Vì tt Trà chỉ có thể đưa ra ý kiến trong quyền hạn của mình. CSGT chỉ là người thi hành, áp dụng pháp luật nên k thể quyết định việc ban hành quy định pháp luật này của Quốc hội là đúng hay sai. Mà chỉ có thể cấm lính của mình không được xử phạt lỗi đó.
- tt Trà cũng k thể nói là đúng hay sai, cùng lắm chỉ "theo tôi thì...". Báo chí ngắt đi để dùng "nghiệp vụ", biến cái "1 hiện tượng" thành "bản chất". Bac Trà đọc đoạn này, tuỳ vào mức độ của nó, có thể khiếu nại báo chí về độ chính xác khi biên tập. Tuy nhiên, chắc cũng k có thời gian để làm mấy việc này.
- ngay trong cả phần biên tập, tổng hợp, báo chí và cả bác Trà vẫn thoòng lại trường hợp "không gây nguy hiểm cho người và phân tích cùng lưu thông" nhé. Chứ cũng k dám biên tập "trên mọi đường cong đều k cần xi nhan".

Do vậy, em khẳng định là trong tất cả các bài báo, sẽ k thể có chuyện bác Trà nói "đường cong k cần xi nhan", mà chỉ có "xxx Tp.HCM không được xử phạt k xi nhan trên đường cong".

@quangtienpham: khi nào rảnh thì chỉnh giúp tiếng Việt bài này của tôi nữa nhé. Tôi bận quá nên gõ hơi gấp.

Tiếng Việt bác chẳng có gì sai, bác chỉ cố tình không hiểu Tiếng Việt thôi. Luật giao thông là thống nhất trên cả nước, ( thậm chí quốc tế) không phải TPHCM phạt còn Hà Nội phạt xi nhan đường cong, có thì do họ làm sai luật thôi. CÒn chuyện bác nói, biên tập báo có vấn đề, bằng chứng bác không có, sao bác dám khẳng định ?

Luật nước ta cũng quy định không phải xi nhan đường cong, nếu có thì bác đi Đà Lạt, Sa Pa bác xi nhan kiểu gì, em không thấy nước nào họ xi nhan đường cong như ta cả, cái này chỉ do CSGT bắt bậy nên tạo thành một thói quen không đúng cho lái xe VN thôi.