Hạng C
5/12/06
674
14
18
-) từ :-) từ :-) từ
RE: Xiên Vịt cùng Bọ Xuân Mậu Tí

Lại nói tiếp từ khi giã từ Chiến Hoạ sĩ nơi duyên hải lạnh lẽo, ngày đi đêm nghỉ, đói ăn khát uống, không mệt mỏi đoàn 2 người 1 Bọ cùng hành lý mấy bị thoắt đã đến đất Quảng Trị. Trời rét căm căm. Xe dừng trước trạm thu phí Quảng trị thì cái lạnh đã bắt đầu cắn xé dữ dội. Hai vợ chồng hắn đành phải chạy vào một quán nhỏ ven đường để mua một đôi hài made in Tung Cửa cho hắn và hai đôi bao tay cho thị. Mùi nhớt xe bốc lên nồng hắc vì thiếu mất cái ống thông hơi cho họng nhớt máy. Vừa hay hỏi ra thì chủ quán này cũng là tay chuyên trị máy móc xe tải và xe xúc, bèn năn nỉ gã ra tay nghĩa hiệp. Chủ quán hẳn cũng là một quái khách trong giới võ lâm, với mấy món khí giới trong tay chỉ loáng một cái đã gắn cho một cái ống dài bốn tấc vào đây:

[/img]

Kể từ đó, mùi nhớt nồng nặc biến hẳn.

Hai kẻ lang thang lại tiếp tục lên đường. Trời về khuya thì đến Đồng Hới. Thi thoảng mới có vài nhà trọ hiện ra trong sương mù mưa bụi dáng vẻ đầy bí hiểm. Sau vài 'quả" lưỡng lự, Hà Đại gia và phu nhân quyết định dừng lại trước một điếm mang có cái danh thực mỹ miều "Hằng Nga". Một gã hắc y vồn vã chạy ra chào đón. Con mắt tinh đời của y chóng phát hiện cặp quái nhơn này từ miền Nam ra nên vui vẻ chào 150K. Hảo!Oké. Cặp dị nhơn sau khi cẩn thận tìm nơi ẩn trú cho Mã Bọ bèn đánh một giấc đến sáng rỡ hôm sau mới dậy. Kế bên Hằng Nga là một nơi rửa xe có hai tiểu đồng chạy lăng xăng. Sau khi giao Bọ, lão Hà và Hà phu nhân dùng điểm tâm cháo gà. 20K một tô. Chậc. Tết mừ. Ra xe phát hiện hai gã tiểu đồng tham bát bỏ mâm (thấy xe đời mới bu xu), hai người ngao ngán, định đi thẳng tới chỗ khác rửa xe cho nhanh nhưng đi mãi không thấy chỗ nào có vẻ ra hồn, miệng liên tục kêu trời than khổ. Rốt cuộc thì cũng tìm được một chỗ rửa xe:

[/img]

Coi giống tuyết rơi bên trời Gia Nã Đại không quí vị. Đó là do hai vợ chồng y thị sợ lạnh giá ngồi tịt trong xe chụp hình nhứt quyết không chịu ló mặt ra ngoài. Xong. 30K!:mad: Chậc chậc... lại là Tết.
Lên đường được chưa hết một hơi thuốc Con Mèo thì mưa đầy đường. Đất đỏ theo nước hắt lên đầy xe. Thế là công toi!:mad:

Chạy đến quê hương lãnh tụ, làm một tô phở rồi lại khăn gói quả mướp dấn thân vào sương mù, gió lạnh.
Trời tối sụp thì Hà Nội lấp ló với quãng đường tạm gọi là cao tốc dài chừng chục cây. Con Bọ xé gió chạy phăng phăng đoạn Pháp Vân Cầu Giẽ hơn sáu chục dặm một giờ. Mấy gã thuộc môn phái Đời mới như Mẹc, Camry, BMW...cũng đang phi thân ào ào liếc qua đầy vẻ tò mò khiếp phục khi thấy biển số bắt đầu từ con số 52 (cho em tự hào tí nhé;))

Máy hình sau vài tiếng kêu bép bép thảm thiết lăn ra chết giấc vì hết pin nên đoạn này tạm tán nhảm không có evidences:D

Về sau ở Hà nội gặp bác Hoàng ra sao, tụ tập với các cao thủ ở hội con bọ HN như thế nào, xin xem hồi sau sẻ rỏ.

Last edited by a moderator:
Hạng C
5/12/06
674
14
18

Lại kể từ khi lớ ngớ vào đất Hà thành, hai vợ chồng em không biết phải xoay sở thế nào vì các lần trước đây chỉ ngồi taxi từ Nội Bài về Hà nội. Duy có lần xuyên việt trước với bác Buglover thì đã cách đây năm sáu năm ký ức đường xá cũng đã nhạt nhoà. Thế là đành alô liên tục cho bác ấy nhưng cuối cùng vẫn không tài nào tìm dược đường vào. Thế là đành ngồi giữa đường Linh Đàm chờ cứu viện. Trời lạnh buốt, em phải thò cả hai tay hai chân vào hai ống bô sau xe để sưởi cho khỏi cóng. Một lúc sau thì Buglover chạy ra tới nơi đưa về tận nhà bác ý, còn tận tình đãi một bữa tối thật căng bụng. Hai vợ chồng checkin ở KS Vân Nam ngay ngã tư Sở, phòng ốc tươm tất, 250Khìn một đêm. Sau đó là chầu cà phê đầu tiên ở HN với vợ chồng bác Buglover ở Hàng Hành đến mãi gần 1h sáng mới tan hàng.

Buổi sáng nay mãi 8.30 mới bò được ra khỏi chăn, đã nghe reng reng bác Buglover hú ra gặp hội Bọ HN. Chỉ tiếc là bác Saigonvw đã trở về SG chiều qua nên không tham gia được. Sau đây là phóng sự bằng hình ảnh (mượn máy của bác Buglover):

Những kẻ ngồi chờ đợi trong hy vọng:

[/img]

Những con bọ đầu tiên từ từ kéo đến:

[/img]

Ngày càng đông vui:

[/img]

[/img]

Các phó nhòm tranh thủ tác nghiệp:

[/img]

Mọi người sum vầy ấm cúng trong không khí đầu năm. Tay bắt, mặt mừng hể hả trao đổi số phone và không thể thiếu màn bà Tám về bù loong đinh vít:

[/img]

Cuộc diễu hành đầu năm hướng về trung tâm:

[/img]

Nhiều ánh mắt tò mò thích thú về phía đàn Bọ kỳ dị:

[/img]

Đã đến nơi rồi. Ổn định đội hình nhé:

[/img]

[/img]

[/img]

Cuộc thi mông các em Bọ:

[/img]

[/img]

[/img]

Thợ máy bất đắc dĩ:

[/img]

Tranh thủ chụp quả máy phát nhé:

[/img]

Phó nhòm Tây cũng tranh thủ tác nghiệp nè:

[/img]

Các chủ Bọ ra mắt đầu năm:

[/img]

Một người yêu bọ:

[/img]

[/img]

Làm lơ xe mãi bây giờ mới được thăng hạng Tập lái nè:D:

Con bọ nầy ở đâu ra tới đậu xe tui vầy nè:D:

[/img]

[/img]

Giao lưu với hội Xích lô Hà nội:

[/img]

Tặng riêng bác KTX nè: em bọ của bác vẫn mạnh giỏi láng lẫy trong vòng tay chăm sóc của chủ mới:D

[/img]

Cuối cùng, bật mí với các bác một sự kiện nho nhỏ trong ngày: hôm nay 11/02 cũng là kỷ niệm ngày cưới của tụi em. Xin đặc biệt cảm ơn bác sĩ Lâm đã tận tình giúp em thửa được quả hoa hoành tráng để nịnh vợ cả :)

[/img]

Mọi người chia tay trong bịn rịn. Cảm xúc cuối cùng đọng lại là sự nhiệt tình của các bác VW HN. Quá cảm động vì tấm chân tình của các bác đã làm tụi em ấm áp trong tiết trời giá lạnh của HN.

Ngày mai, dự tính sẽ là ngày tiếp tục cuộc hành trình lên mạn ngược. Hẹn gặp lại các bác nhé.:D

To bác Chuột bạch và các bác khác: Các Bác có hình thì post tiếp lên để giao lưu nhé!

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Bác làm mình nhớ tới cái hồi xa lắc...Vợ chồng mình cũng ra Bắc sát sau Tết ,nhưng chạy bằng N360. Năm ấy trời cũng lạnh khủng khiếp. Mới chạy đến Quảng ngãi là mình đã phải dùng băng keo dán kín mấy cái cửa gió (có nắp đậy,nhưng không kín hẳn). Qua khỏi đèo Hải vân, nhiệt độ càng xuống thấp hơn. Hồi đó đường còn xấu, chưa có cầu sông Gianh. Rất nhiều cầu trên đường từ Đồng hới ra Bắc còn rất tạm bợ. Thường thì cầu được "lát ván đóng đinh".Ở giữa nẹp bằng thanh gỗ to,đinh nhớm lên lởm chởm cùng với những đầu dây thép 8 cong queo như râu rồng. N360 bánh nhỏ,gầm thấp. Mỗi lần vào cầu lại phải mở cửa,xuống xe nhìn xem liệu những cây đinh to bằng ngón tay đang lòi chòi trên thanh gỗ có khả năng móc rụng ống bô hay không rồi mới cẩn thận bò qua. Mỗi lần ra khỏi xe như vậy là 2 hàm răng đánh lập cập,run toàn thân theo từng cơn gió. May là hồi đó,trên đường không nhiều xe như bây giờ...

Hạng C
21/11/06
733
575
93
53

Nhất hai bác rồi, em về HMôn ăn tết kg vô Anh-tẹc-nét được, bữa nay mới đọc bài này của các bác, vui quá vui quá.
Chúc hai bác lên đường vui vẻ, khi nào về tới hú em cfê nhé.
@bác ktx: thấy 9377 của bác rồi đó.

Hạng C
5/12/06
674
14
18

Trích đoạn: Mr.Thiet

Bác làm mình nhớ tới cái hồi xa lắc...Vợ chồng mình cũng ra Bắc sát sau Tết ,nhưng chạy bằng N360. Năm ấy trời cũng lạnh khủng khiếp. Mới chạy đến Quảng ngãi là mình đã phải dùng băng keo dán kín mấy cái cửa gió (có nắp đậy,nhưng không kín hẳn). Qua khỏi đèo Hải vân, nhiệt độ càng xuống thấp hơn. Hồi đó đường còn xấu, chưa có cầu sông Gianh. Rất nhiều cầu trên đường từ Đồng hới ra Bắc còn rất tạm bợ. Thường thì cầu được "lát ván đóng đinh".Ở giữa nẹp bằng thanh gỗ to,đinh nhớm lên lởm chởm cùng với những đầu dây thép 8 cong queo như râu rồng. N360 bánh nhỏ,gầm thấp. Mỗi lần vào cầu lại phải mở cửa,xuống xe nhìn xem liệu những cây đinh to bằng ngón tay đang lòi chòi trên thanh gỗ có khả năng móc rụng ống bô hay không rồi mới cẩn thận bò qua. Mỗi lần ra khỏi xe như vậy là 2 hàm răng đánh lập cập,run toàn thân theo từng cơn gió. May là hồi đó,trên đường không nhiều xe như bây giờ...

Bây giờ thì không còn cảnh 'cầu ván đóng đinh' nữa bác ạ, nhưng vẫn còn vô khối cầu tạm, 'cầu yếu'. Xe đang chạy ngon trớn bỗng thắng két kẹt vì tự nhiên xuất hiện cái cầu tạm trong một vùng ổ gà đất đá lổn nhổn chả có biển nào báo trước.

Trời Miền Bắc lạnh như thế này này các bác ạ:

Chó đỏ: 'Dạ mời bác vào nhà xơi trà ạ! Giời lạnh quá bác nhể?'

[/img]

'Mịa, con vợ nó không đem quần mình đi giặt thì đâu phải khổ thế này!'

[/img]

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Mới chạy đến Quảng ngãi là mình đã phải dùng băng keo dán kín mấy cái cửa gió (có nắp đậy,nhưng không kín hẳn).
Em thấy mấy cái cửa lấy gió của bác Flat4 bị bịt kín bằng giấy toa lét :D:D Lạnh quá, nếu không bịt thì nó cứ thổi vào cái tay cầm vô lăng!!!
Cảm ơn các bác bọ HN đã đón tiếp nhiệt tình. Hôm qua không gặp được đầy đủ các bác nhưng không khí yêu bọ không hề giảm. Vài hôm nữa sẽ photo mấy cuốn sách rồi gửi các bác sau.
Cảm ơn bác Tuấn đã gọi điện hỏi thăm và chúc lên đường maymắn. Lúc đó em vừa check in xong, hú hồn vì số người trong waiting list đang ngồi chờ tại NB là hàng trăm người.
Tiếc cho bác Hiếu, không đến gặp hội bọ HN được vì bác ấy cũng là 1 trong những người ở DS chờ nên phải trực ở NB từ sáng sớm nhưng rốt cuộc cũng không đi được và phải về nhà chờ thêm vài ngày nữa.
Bà con ngồi vào bàn một lúc lại kéo cả ra xem xe làm cô nhân viên lễ tân ngạc nhiên vì mấy cha này chưa tính tiền đã định bùng:D:D. Phải giải thích mới biết là chỉ ra xem bọ thôi rồi quay lại.
Nghe chương trình đi Làng Cổ Đường Lâm của các bác mà thèm, tuy nhiên hết cô ta rồi nên phải về SG sớm. Chúc 2 vợ chồng bác Flat4 lên đường đi Thác Bản Giốc vui và an toàn, hẹn gặp lại SG!

Hạng C
5/12/06
674
14
18

Trích đoạn: buglover

Mới chạy đến Quảng ngãi là mình đã phải dùng băng keo dán kín mấy cái cửa gió (có nắp đậy,nhưng không kín hẳn).
Em thấy mấy cái cửa lấy gió của bác Flat4 bị bịt kín bằng giấy toa lét :D:D Lạnh quá, nếu không bịt thì nó cứ thổi vào cái tay cầm vô lăng!!!
Chúc 2 vợ chồng bác Flat4 lên đường đi Thác Bản Giốc vui và an toàn, hẹn gặp lại SG!

Cảm ơn bác. Quả là cao thủ nhỡn lực kinh người. Đây, chỗ nhét giấy toilet ngay dưới vôlăng nè bác:D

[/img]

Hạng D
10/8/05
1.219
4
38
124
CLB Xe cổ SG

Cuối cùng, bật mí với các bác một sự kiện nho nhỏ trong ngày: hôm nay 11/02 cũng là kỷ niệm ngày cưới của tụi em. Xin đặc biệt cảm ơn bác sĩ Lâm đã tận tình giúp em thửa được quả hoa hoành tráng để nịnh vợ cả :)

[/img]
Chúc mừng 2 bác, iem quên:D:D. Àh mà em tưởng là ngày 14/2 chứ:)
Sáng nay vác bọ đi làm cũng thấy vui vui. Đường vẫn còn tương đối vắng. Chạy đến chỗ đỗ xe thường kỳ (trước cửa UBND Q3) thì thấy cả "bãi xe" đã bị các bác trong UB quây bằng các chậu cây cảnh rồi. Đành phải đỗ tạm trên đường Ngô Thì Nhậm:D

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Chúc mừng bác Flat4inside cùng Vợ Cả-Vợ Hai có chuyến du xuân kỳ diệu nhé!Các bác thật đáng được ngưỡng mộ!Những dư âm của chuyến viễn du này chắc vẫn còn sâu lắng lắm trong tâm khảm 2 bác?Bác kể thêm về câu chuyện kỳ diệu của các bác đi,hấp dẫn và lôi cuốn quá!

Hạng B2
16/4/07
129
0
0
53

Em post thêm ảnh ngày mùng 5 tết :
Xe bác KTX vẫn được chăm sóc tốt mặc dù chủ nhân mới còn rất trẻ
Xiên Vịt cùng Bọ Xuân Mậu Tí

Cánh tay kia ???

không đề...?

Giao lưu vui vẻ giữa Bọ HN và Bọ SG

Vợ chồng nhà bác Flat4Inside HP quá

Một chút kỷ niệm của nhà Flat4Inside

Chúc chuyến đi Thác Bản Dốc của bác Flat4Inside gập nhiều may mắn.

Kế Hoạch về HN khi nào bác báo em nhé. CN em sẽ tổ chức chương trình đi giao lưu làng gốm
Bát Tràng. HN có khoảng 6 xe đi + xe bác Flat4Inside.