Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
Re:XIN CÁC BÁC TRUYỀN ĐẠT KINH NGHIỆM QUẢN LÝ BỘ MÁY SẢN XUẤT

Nói chung là kỹ luật lao động của CN VN mình chưa cao

Hạng D
24/11/06
3.931
19.051
113
Vietnam

Vinh Hiển nói:
khoa nói:
Vinh Hiển nói:
Tuỳ ngành mà áp dụng cách tính định mức sản phẩm Khoa ơi! Ngành may và lắp ráp điện tử thì xài được cách đó chứ ngành gỗ thì phải xài cách khác.
Éc tui áp dụng cách này cho ngành gỗ đó nha , rất hiệu quả nữa là đằng khác , áp dụng cho 16 chuyền từ lọng cho đến hoàn thiện (chờ QC kiểm tra) :D
Mỗi một sản phẩm là 1 loạt các chi tiết khác nhau. Trừ phi cty đó của Khoa chỉ sản xuất duy nhất 1 loại sản phẩm (vd: 1 loại bàn, 1 loại ghế...) thì Khoa có thể áp dụng cách đó. Ngoài ra áp dụng cách đó thì phải chú ý tới giữa các chuyền khác nhau thời gian và số lượng sản xuất cũng khác nhau. Tính làm sao cho các chuyền không ganh tỵ, cạnh khoé với nhau cũng mệt. Cách mình làm là áp số m3 và thời gian cho mỗi lệnh sản xuất cho mỗi chuyền.

Đối với ngành gỗ thì em nghĩ mình phải xây dựng một ma trận sản phẩm với hệ số phức tạp để lên kế hoạch sản xuất. Các bước tạo hình , sơ chế đi theo KHSX, các khâu còn lại đi theo kế hoạch xuất hàng...

Hạng D
17/6/04
1.534
1.265
113
Ha Noi - Sai Gon

Ngành sản xuất phần mềm thì sao các bác. Có áp dụng theo bác AirBag được không?

Hạng D
24/11/06
3.931
19.051
113
Vietnam

truongthuyminh nói:
Trình độ thông thường cũng là kỹ sư phần mềm rồi, đánh theo kiểu Airbag nó nghỉ hết thì toai. Ngành phần mềm thì phải cần kĩ năng PM, planning, hiểu rõ R&R tốt, khác với manufacturing.

Hạng B2
4/6/09
171
0
16
39
Mãi mãi một tình yêu.!!!

JBL.WWE nói:
truongthuyminh nói:
Trình độ thông thường cũng là kỹ sư phần mềm rồi, đánh theo kiểu Airbag nó nghỉ hết thì toai. Ngành phần mềm thì phải cần kĩ năng PM, planning, hiểu rõ <span style=""color: #ff0000;"">R&R</span> tốt, khác với manufacturing.
Bác cho em hỏi cái đỏ đỏ kia là như thế nào vậy bác? Em cũng làm phần mềm nên quan tâm. Cảm ơn bác

Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113

nhoccon nói:
Vấn đềcủa bác chủ đang đau đầu là tác phong lao động và tiến độ sản xuất , hic…em hơi ái ngại là bác chủ còn trẻ quá, để thuyết phục người lao động thì bác chủ phải là người thật việc thật, em mới áp dụng đánh giá phân loại tác phong và năng xuất của người lao động ( phân loại ABC) rất hiệu quả, rất rõ ràng, công minh phân tư, em xin chia sẻ xíu kinh nghiệm nếu bác chủ thuyết phục được ban Giám Đốc.
  1. Qui định xét điểm: ( 26 ngày qui định x 10 = 260 điểm)
  • Từ 240 điểm trở lên được đánh giá A.
  • Từ 200 điểm đến 239 điểm đánh giá B.
  • Dưới 200 điểm đánh giá C.
Cách tính điểm 10:
  • Đi làm đủ 1 ngày công: 5 điểm/ ngày.
  • Chấp hành qui định tăng ca: 2 điểm/ ngày.
  • Nhận xét đánh giá về tác phong năng xuất người lao động: từ 1 đến 3 điểm/ ngày( quản lý trực tiếp đánh giá).
2. Qui định xét trừ điểm thi đua:
  • Tác phong làm việc ( kg mặc đồng phục hoặc lạm dụng giờ làm việc): trừ 1 điểm/ lần.
  • Đi làm trễ giờ: trừ 1 điểm/ lần( từ sau giờ vào ca đến 05 phút).
  • Bị xử lý kỷ luật( có biên bản xử lý): trừ 10 điểm/ lần.
  • Nghỉ không phép: trừ 5 điểm/ ngày.
3. Quyền lợi của ABC:
  • Hạng A: 300k.
  • Hạng B: 200k.
  • Hạng C: không có.
Bên em áp dụng ABC này thì cắt hẳn chuyên cần (100k). Chúc bác thành công!

Thanks bác nhoccon, một cách khá hay để tham khảo cho việc quản lý nhân viên.

Hạng D
24/11/06
3.931
19.051
113
Vietnam

kiempham nói:
JBL.WWE nói:
truongthuyminh nói:
Trình độ thông thường cũng là kỹ sư phần mềm rồi, đánh theo kiểu Airbag nó nghỉ hết thì toai. Ngành phần mềm thì phải cần kĩ năng PM, planning, hiểu rõ <span style=""color: #ff0000;"">R&R</span> tốt, khác với manufacturing.
Bác cho em hỏi cái đỏ đỏ kia là như thế nào vậy bác? Em cũng làm phần mềm nên quan tâm. Cảm ơn bác
Roles and Responsibilites :), sau đó có thể ứng dụng làm Job Flexibility Matrix để đào tạo phát triển nguồn lực + phân công công việc hợp lí.

Hạng F
14/5/10
6.874
4
38

channhan nói:
dawmgoodman nói:
bác phá banh cái dây chuyền của tung cửa rồi cho nó phá sản về nước đi, kéo quân sang bên em mà làm.
Vote cho bác!!!
Mỗi công dân Vịt khi có đkiện, nên phá 1 cái gì đó của tàu. Em vừa phá 1 cái Midea của gấu, gấu cười khì khì

Hạng B2
1/4/11
158
10
28

úp lại thớt của em

Hạng C
6/9/10
885
433
63