Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
Bác í đã start up thành công và định cư US rồi.
Em cũng QLSX hơn 10 năm. Nói chung lý thuyết về qlsx rất nhiều lean6sigma, TQM, ISO..., hầu hết đều có thể tự học & nghiên cứu, nhưng chon áp dụng cái nào phù hợp là cực khó vì tuỳ vào tình hình thực tế
Ngoaif ra, Luôn ghi nhớ PD là ng trên đe dưới búa, cứng cũng chết mà mềm cũng toi, Chiến lược cây gậy và củ cà rốt chưa bao giờ lạc hậu trong quản lý con người
Cái hay là chát loc dc lý thuyêt đe ap dụng vao cv của mình. Còn áp dung ntn lại là do bản thân. Nếu áp dụng tốt thì sẽ lên 1 tâm cao mói còn ko thi se mai vị trí do hoac đao thải.
E làm cty Nhạt, khách hang là My va xưởng gia cong là VN :D

Tập Lái
11/10/18
0
0
0
36
Bác í đã start up thành công và định cư US rồi.
Em cũng QLSX hơn 10 năm. Nói chung lý thuyết về qlsx rất nhiều lean6sigma, TQM, ISO..., hầu hết đều có thể tự học & nghiên cứu, nhưng chon áp dụng cái nào phù hợp là cực khó vì tuỳ vào tình hình thực tế
Ngoaif ra, Luôn ghi nhớ PD là ng trên đe dưới búa, cứng cũng chết mà mềm cũng toi, Chiến lược cây gậy và củ cà rốt chưa bao giờ lạc hậu trong quản lý con người
Cảm ơn bác 3MS.
Để em tìm hiểu chiến lược cây gậy và củ tỏi như thế nào nhá, mong bác giúp đỡ.

Tập Lái
11/10/18
0
0
0
36
Cái hay là chát loc dc lý thuyêt đe ap dụng vao cv của mình. Còn áp dung ntn lại là do bản thân. Nếu áp dụng tốt thì sẽ lên 1 tâm cao mói còn ko thi se mai vị trí do hoac đao thải.
E làm cty Nhạt, khách hang là My va xưởng gia cong là VN :D
1/11/2018 này chính thức là em làm việc rồi, mông lung quá bác à,,,,

Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
1/11/2018 này chính thức là em làm việc rồi, mông lung quá bác à,,,,
Ờ, cũng tùy cơ ứng biến.
Ko chỗ nào giống chỗ nào nhoen, quản lý máy móc là kỹ sư còn quản lý nhân sự là 1 nghệ thuật đó nhoen

Tập Lái
11/10/18
0
0
0
36
Ờ, cũng tùy cơ ứng biến.
Ko chỗ nào giống chỗ nào nhoen, quản lý máy móc là kỹ sư còn quản lý nhân sự là 1 nghệ thuật đó nhoen
Vâng, em cảm ơn bác....

Tập Lái
11/10/18
0
0
0
36
Re:XIN CÁC BÁC TRUYỀN ĐẠT KINH NGHIỆM QUẢN LÝ BỘ MÁY SẢN XUẤT

Trước đây em dùng OEE để phân tích dữ liệu sản xuất của các thiết bị theo từng ngày từng ca.
Với kinh nghiệm cá nhân thì đây là công cụ quản lý rất tốt, giúp đánh giá tình hình sx, các điểm cần cải tiến, lập kế hoạch...
Đây là một ví dụ đơn giản. Thực tế cần phải làm rõ hơn các thời gian dừng sản xuất vì chúng là nguyên nhân chủ yếu của việc ko hoàn thành kế hoạch: hỏng hóc, thay dao, điều chỉnh do đổi model, khởi động... Với dây chuyền còn chú tới tổn thất tốc độ khi chạy 2 loại sản phẩm cùng một lúc trên dây chuyền (mà tốc độ-PT-của chúng khác nhau). Quality ratio cũng vậy.
Em lười gõ lắm, copy & paste thôi nhé.
http://www.oee.com/calculating-oee.html
<h2>Example OEE Calculation</h2>
The table below contains hypothetical shift data, to be used for a complete OEE calculation, starting with the calculation of the OEE Factors of Availability, Performance, and Quality. Note that the same units of measurement (in this case minutes and pieces) are consistently used throughout the calculations.
Item Data Shift Length 8 hours = 480 min.
Short Breaks 2 @ 15 min. = 30 min.
Meal Break 1 @ 30 min. = 30 min.
Down Time 47 minutes (cần làm rõ dữ liệu này để cải tiến)
Ideal Run Rate 60 pieces per minute
Total Pieces 19,271 pieces
Reject Pieces 423 pieces (cần làm rõ dữ liệu này để cải tiến)

Planned Production Time = Shift Length - Breaks = 480 - 60 = 420 minutes
Operating Time = Planned Production Time - Down Time = 420 - 47 = 373 minutes
Good Pieces = Total Pieces - Reject Pieces = 19,271 - 423 = 18,848 pieces

Availability = Operating Time / Planned Production Time = 373 minutes / 420 minutes = 0.8881 or 88.81%

Performance = (Total Pieces / Operating Time) / Ideal Run Rate
= (19,271 pieces / 373 minutes) / 60 pieces per minute = 0.8611 or 86.11%

Quality = Good Pieces / Total Pieces = 18,848 / 19,271 pieces = 0.9780 or 97.80%

OEE = Availability x Performance x Quality = 0.8881 x 0.8611 x 0.9780 = 0.7479 or 74.79%
Chào Bác,
Em đọc bài này rất hay, nhưng nội dung bài này chỉ là về hiệu suất của máy phải không ạ?
Còn về con người và những nội dung then chốt liên quan đến sản xuất thì sao ạ, có tài liệu như OEE không?
Cảm ơn các bác.

Tập Lái
6/7/19
0
0
0
30
Cảm ơn topic rất hữu ích .
Em cũng mới bắt đầu và đang thử việc để làm quản lý xưởng sản xuất về giày .
Hiện tại ở tại công ty em mọi thứ đang khá lộn xộn , em có 1 tháng để đưa ra các ý kiến hoàn thiện lại quy trình sản xuất và cải tổ lại công ty . Nhưng trước giờ em chưa hề có kinh nghiệm về việc này nên đang rất mông lung ko biết phải bắt đầu từ đầu .
Các bác có kinh nghiệm về sản xuất mặt hàng giày nói riêng hoặc quản lý xưởng , quy tắc cải tổ lại quy trình sản xuất ban đầu nói chung có thể chỉ giúp em xem em nên bắt đầu từ phần nào để thay đổi được ko ạ
Cảm ơn các bác rất nhiều ạ

3ms confirmed
Hạng D
16/4/11
1.941
432
83
Cảm ơn topic rất hữu ích .
Em cũng mới bắt đầu và đang thử việc để làm quản lý xưởng sản xuất về giày .
Hiện tại ở tại công ty em mọi thứ đang khá lộn xộn , em có 1 tháng để đưa ra các ý kiến hoàn thiện lại quy trình sản xuất và cải tổ lại công ty . Nhưng trước giờ em chưa hề có kinh nghiệm về việc này nên đang rất mông lung ko biết phải bắt đầu từ đầu .
Các bác có kinh nghiệm về sản xuất mặt hàng giày nói riêng hoặc quản lý xưởng , quy tắc cải tổ lại quy trình sản xuất ban đầu nói chung có thể chỉ giúp em xem em nên bắt đầu từ phần nào để thay đổi được ko ạ
Cảm ơn các bác rất nhiều ạ
Câu hỏi chung của các xưởng sx. E k rành bên may mặc, nhưng e nghĩ bác nên bắt đầu từ vẽ value stream mapping (google search trong lean production). Để vẽ đc VSM thì bác phải tìm hiểu quy trình sx, leadtime / safety stock, cycle time, takl... Để có cái nhìn tổng quát về mớ lộn xộn hiện tại, sau đó sắp xếp mớ lộn xộn cho ngăn nắp lại, tìm cách cải tiến process, loại bỏ 7 waste ... Nói chung làm xong chắc cũng dc 40% green belt

Tập Lái
6/7/19
0
0
0
30
Câu hỏi chung của các xưởng sx. E k rành bên may mặc, nhưng e nghĩ bác nên bắt đầu từ vẽ value stream mapping (google search trong lean production). Để vẽ đc VSM thì bác phải tìm hiểu quy trình sx, leadtime / safety stock, cycle time, takl... Để có cái nhìn tổng quát về mớ lộn xộn hiện tại, sau đó sắp xếp mớ lộn xộn cho ngăn nắp lại, tìm cách cải tiến process, loại bỏ 7 waste ... Nói chung làm xong chắc cũng dc 40% green belt
Em cảm ơn bác . Thật sự chưa va vấp và tiếp xúc với việc này bao giờ nên bây giờ bắt đầu thấy từ ngữ chuyên nghành cái gì cũng mới . Cảm ơn kiến thức của bác chia sẻ . Em sẽ nghiên cứu từng mục và giải quyết dần dần .
Mong topic tiếp tục được các anh em chia sẻ thêm kinh nghiệm để học hỏi . :D

Hạng B2
6/3/17
411
250
68
43
Bac ấy chắc mới ra trường hoặc mới nhảy từ Field khác qua :D