Hạng D
22/1/19
4.015
6.574
113
Thái Malay không biết hết cấm chưa.
Đợt trước khi VN cấm hồi tháng 6 em thấy ở sân bay ùn ùn nhiều người đi xuất khẩu lao động sang Thái lắm.
P/S: mấy năm nay sao người đi sang Thái rồi sang Malay nhiều lắm bác. Không hiểu là lương bên đó cao hơn đây nhiều không mà đi dữ
Em không rõ nữa bác. Có lẽ thu nhập tốt hơn và mức sống không chênh lệch nhiều, lại được cái gần quê hương. Thái hay Malai cũng nhiều job mà.
Thái thì em chưa trải nghiệm nhiều chứ Malai thì em biết là chi phí sinh hoạt của họ không quá cao trong khi thu nhập trung bình thì gấp VN khoảng vài lần, môi trường lại sạch sẽ, văn minh hơn SG hay HN. Những năm gần đây thì người Việt sang các nước đó không chỉ có lao động phổ thông mà còn có officer hay các mảng công nghệ cao ở Penang, ở Sing.

• Like
Reactions: Perenco
Hạng B1
11/8/16
61
39
18
39
bác xin giấy của sở giao thông vận tải HCM chưa, họ sẽ cấp mã QR cho chuyến đi, tiêm 1 mũi, test covid âm tính trong vòng 72 giờ

Hạng F
3/10/15
9.734
11.967
113
Em không rõ nữa bác. Có lẽ thu nhập tốt hơn và mức sống không chênh lệch nhiều, lại được cái gần quê hương. Thái hay Malai cũng nhiều job mà.
Thái thì em chưa trải nghiệm nhiều chứ Malai thì em biết là chi phí sinh hoạt của họ không quá cao trong khi thu nhập trung bình thì gấp VN khoảng vài lần, môi trường lại sạch sẽ, văn minh hơn SG hay HN. Những năm gần đây thì người Việt sang các nước đó không chỉ có lao động phổ thông mà còn có officer hay các mảng công nghệ cao ở Penang, ở Sing.
Vậy là về sau nước ta chắc chắn khó khăn lắm đây bác ơi.
Malay mà bác thấy thế thì Thái sẽ là hơn hẳn rồi.
Mai mốt ở mình thiếu nhân công luôn chứ đừng nói đón tây qua làm công nghiệp.
Năm trước tây nó thấy mình sạch không Covid nên chắc đòi dọn nhà máy rời Trung Quốc và các nước khác ở châu Á.
Giờ thì tùm lùm hết, nhân công thì ra ngoài nước, đến cả Lào mà hôm trước em còn gặp một rổ các lao động sang đó làm nông, đang hết dự án nên về lại trong nước chờ sang lại thì kẹt Covid.
Vãi hồn.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng C
28/2/15
980
688
93
39
từ từ bác ơi, nếu công việc cần kíp thì không bàn, còn du lịch thì để an toàn mới thư thả, thoải mái mới chơi được, chứ giờ vừa đi vừa lo đề phòng thì chơi bời gì nữa

Hạng B2
25/6/19
187
277
64
43
Vấn đề là quá bí bách, đi Cần giờ hít đỡ không khí á bác. Vấn đề an toàn dĩ nhiên là phải đặt lên hàng đầu rồi (đã tiêm mũi 2 cách 2 tháng rồi, đang tính choác thêm mũi 3 Pfizer đây)

Hạng D
22/1/19
4.015
6.574
113
Vấn đề là quá bí bách, đi Cần giờ hít đỡ không khí á bác. Vấn đề an toàn dĩ nhiên là phải đặt lên hàng đầu rồi (đã tiêm mũi 2 cách 2 tháng rồi, đang tính choác thêm mũi 3 Pfizer đây)
Bác có điều kiện thế! Khối người còn chưa được mũi 1, bác đã tính đi kiếm mũi 3 rồi :)

• Like
Reactions: CuBiMi
Hạng D
22/1/19
4.015
6.574
113
Vậy là về sau nước ta chắc chắn khó khăn lắm đây bác ơi.
Malay mà bác thấy thế thì Thái sẽ là hơn hẳn rồi.
Mai mốt ở mình thiếu nhân công luôn chứ đừng nói đón tây qua làm công nghiệp.
Năm trước tây nó thấy mình sạch không Covid nên chắc đòi dọn nhà máy rời Trung Quốc và các nước khác ở châu Á.
Giờ thì tùm lùm hết, nhân công thì ra ngoài nước, đến cả Lào mà hôm trước em còn gặp một rổ các lao động sang đó làm nông, đang hết dự án nên về lại trong nước chờ sang lại thì kẹt Covid.
Vãi hồn.
Từ hôm 1/10 đến giờ thấy dân lao động ở vùng Đông Nam bộ đi về quê rất nhiều. Có vẻ như họ chán cái cảnh này rồi, và chấp nhận về quê có gì ăn đấy chứ không cần tiền nhiều nữa. Ai ở trong phòng trọ suốt 4 tháng trời, thiếu ăn thiếu mặc, nợ nần và luôn có nguy cơ bị dương tính cao thì đúng là họ sẽ còn ám ảnh trong một thời gian dài... Tình trạng này chỉ có thể giải quyết được nếu dịch được thật sự kiểm soát, chứ không thì không biết tương lai điều gì sẽ xảy ra với vùng kinh tế lớn nhất nước.

• Like
Reactions: Perenco
Hạng F
3/10/15
9.734
11.967
113
Từ hôm 1/10 đến giờ thấy dân lao động ở vùng Đông Nam bộ đi về quê rất nhiều. Có vẻ như họ chán cái cảnh này rồi, và chấp nhận về quê có gì ăn đấy chứ không cần tiền nhiều nữa. Ai ở trong phòng trọ suốt 4 tháng trời, thiếu ăn thiếu mặc, nợ nần và luôn có nguy cơ bị dương tính cao thì đúng là họ sẽ còn ám ảnh trong một thời gian dài... Tình trạng này chỉ có thể giải quyết được nếu dịch được thật sự kiểm soát, chứ không thì không biết tương lai điều gì sẽ xảy ra với vùng kinh tế lớn nhất nước.
Chỗ này cũng không hiểu sao luôn.
Cứ nghĩ giờ hết cấm, làm việc lại, đi đường lại. Thì người lao động phải ùn ùn vào làm lại ngay lấy lương chứ sao lại bỏ hết về quê nhỉ?
Lúc cấm thì bỏ hết về quê là đúng nhưng giờ hết thì bỏ về lại thành dở chứ.

• Like
Reactions: CuBiMi
Hạng C
10/2/09
829
1.066
93
Mùa mưa bão này đi Cần Giờ khác gì đi cách ly ngắn ngày. :D

Hạng D
26/3/18
1.442
2.092
138
32
Đặt hải sản về nhà ăn rồi bật tivi cảnh Cần Giờ để vừa ăn vừa ngắm mà an toàn.
Mở cảnh bãi biển Hawaii ngắm biển với mấy em bikini đẹp mà lành mạnh hơn.
Kg hiểu sao giờ vẫn có nhiều người bất chấp đòi du lịch cho bằng được…..