Hạng D
21/5/14
2.456
29.787
113
33
Chán thật các bác ạ, tài xế kiểu gì mà mình xin nhan xin ra đường có người đứng ngoài đường xin cho mình luôn mà xe đằng sau vẫn bóp còi inh ỏi rồi lấn qua làn ngược lại vượt luôn.

View attachment 2406170

Nhiều khi chuyển làn được nữa con xe rồi nhưng từ phía sau vẫn đá đèn, bóp còi vẫn ráng vượt cho bằng được, chán nản thật sự, xe có dán "xe hợp đồng" thì em còn nghĩ các anh vội đón trả khách, đằng này cũng có phải đâu. Riết rồi không biết là vội vì cái gì? Nhường cho xe đang ra cũng mất thêm mấy giây đâu.

Có vài lần đổ xăng xong xin qua bên đường để rẽ trái đi tiếp nhưng có lúc đứng phải gần chục phút không qua được. Mình thấy các xe lao rầm rầm cũng không dám đánh liều cắt đầu các xe. Có lần đổ xăng ở QL1 đoạn Cây lạy đổ xong xin qua đường, thì đứng phải hơn chục phút nhưng vẫn chưa qua được đường. Mãi đến khi thấy chiếc xe kia cách tầm hơn 200m em mới đánh liều băng qua, băng qua gần hết đường rồi nhưng chiếc xe đó vẫn không được nhường, chạy tới thắng sát xe em còn chửi ôm xồm:(

ý thức cả thôi, đó là trong đầu luôn chế ngự cái kiểu ý thức tranh giành chứ gấp gáp gì ở đây cả. Em ghét nhất khi quay xe mà xe máy cứ ùn ùn sau đít, bộ đi nhanh để đến bệnh viện hay sao ấy, dừng lại cho họ quay xe 30 giây, 1 phút không được sao phải chen lấn lùn lách phóng lên.

Đi mãi rồi cũng tới, chậm thì cũng đã chậm. Ý thức giao thông không phải xây dựng từ ngày một ngày hai mà có, mong là người Việt mình bỏ thói quen chen lấn trong giao thông, không việc gì phải khôn lanh để nhanh hơn vài giây để gây khổ sở cho những người khác khi tham gia giao thông
Theo luật xe đi thẳng ưu tiên nhất, sao phải nhường? Ko thích nhường làm gì nhau

Hạng C
18/5/20
709
1.020
93
Em nói thật, nếu khoảng cách đủ xa thì em nhường, chứ 5-10 met em không nhường. Như mới hôm qua, có bà kia chay rẽ trái vào đường chính (em đang đi thẳng đường chính) khoảng cách khá gần, em đã bấm còi cảnh báo mà cứ lao qua đường chính. Em chẳng nhường, tới lúc sát quá thì em bấm một tràng còi dài. Nói thật nếu va nhau thì đầu xe đó vào giữa xe em nên em nghĩ em đúng luật. May mà bà ấy thắng lại chứ ko lại cãi cọ rồi.
Nói chung là tuỳ tình huống mà em nhường hoặc ko, ví dụ như tốc độ, khoảng cách xe phía trước và xe phía sau, xe phía sau là xe gì nữa (lỡ xe tải mà nó thắng ko kịp khi mình nhường thì ăn cám cả đám)

Hạng B2
3/4/17
455
544
93
33
Em nói thật, nếu khoảng cách đủ xa thì em nhường, chứ 5-10 met em không nhường. Như mới hôm qua, có bà kia chay rẽ trái vào đường chính (em đang đi thẳng đường chính) khoảng cách khá gần, em đã bấm còi cảnh báo mà cứ lao qua đường chính. Em chẳng nhường, tới lúc sát quá thì em bấm một tràng còi dài. Nói thật nếu va nhau thì đầu xe đó vào giữa xe em nên em nghĩ em đúng luật. May mà bà ấy thắng lại chứ ko lại cãi cọ rồi.
Nói chung là tuỳ tình huống mà em nhường hoặc ko, ví dụ như tốc độ, khoảng cách xe phía trước và xe phía sau, xe phía sau là xe gì nữa (lỡ xe tải mà nó thắng ko kịp khi mình nhường thì ăn cám cả đám)
Em đồng ý. Nếu khoảng cách đủ xa (mà cái này chắc tùy cảm nhận mỗi người nhỉ?), thì em vẫn nhường, ăn thua gì 1, 2 giây. Còn tới sát quá thì em vẫn sẽ rà thắng, nhưng bấm còi tung đít nhé, nhiều ông chơi rẽ kiểu fast & furious thì em chửi thẳng mặt :v

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
21/5/14
2.456
29.787
113
33
Em đồng ý. Nếu khoảng cách đủ xa (mà cái này chắc tùy cảm nhận mỗi người nhỉ?), thì em vẫn nhường, ăn thua gì 1, 2 giây. Còn tới sát quá thì em vẫn sẽ rà thắng, nhưng bấm còi tung đít nhé, nhiều ông chơi rẽ kiểu fast & furious thì em chửi thẳng mặt :v
mấy anh có tập chạy bộ chưa, nên tập nhen, nhờ vậy mà em thoát được mấy pha rồi đó =))

• Haha
Reactions: TicoHQ and nttanmam
Hạng C
3/12/19
723
1.939
93
Đồng nai
Em hay ngứa miệng nên lâu lâu đi 2b thấy mấy bà mấy anh cố chen xe quay đầu gây kẹt xe là lại chửi nhặng lên. Nhìn mà ức các bác ạ :D

Hạng C
21/12/19
526
1.459
93
40
Nếu có thể nhường mà không bị ủn từ phía sau là em nhường liền.
Người ta không quay đầu hay lùi xe không được cũng gây ùn tắc.

Hạng D
21/3/08
4.829
4.307
113
hcm
Ở đất nước văn minh người ta chạy xe theo luật, ở VN thì chạy xe theo văn hóa! :D
Khi nào VN gắn lại bản Stop và người người tuân theo, quẹo trái khi đèn xanh phải biết chờ, nhập làn phải biết đạt tốc độ chung thì khi đó mới ổn được! :rolleyes:

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
25/10/20
1.545
14.694
98
56
nếu có va vào đầu xe bác thì xe nào lớn xe đó có lỗi!ở vn bác nên nhớ nhé!