Tập Lái
12/8/19
45
75
18
39
Dear các anh chị , nhờ các anh chị xem hình như file đính kèm & hỗ trợ giải đáp dùm em 2 thắc mắc:
1. Như phần khoang đỏ , xe ô tô có thể đi ở lane bên phải hay không ?
2. Hiệu lực của bảng phân lane này ?

Cám ơn mọi người nhiều.

Xin hỏi biển báo làn đường này hiểu thế nào? chạy sao cho đúng?

Xin hỏi biển báo làn đường này hiểu thế nào? chạy sao cho đúng?

Last edited by a moderator:
  • Like
  • Haha
Reactions: Billca and lasa.dev
Hạng D
3/3/16
1.407
2.495
113
39
rõ như ban ngày mà ta:
lane trái: xe cơ giới đi
lane phải: xe nào có trên hình thì đi, xe còn lại được phép vượt :D

• Like
Reactions: Perenco and namvios
Hạng C
15/6/16
839
1.115
93
40
Lane trong chỉ có xe khách < 16, xe tải dưới 5t, xe 2 bánh, thô sơ. Còn xe con chỉ đc chạy lane ngoài.

• Like
Reactions: xuantho05
Hạng C
6/4/13
565
826
93
shinary.com
oto con gia đình ko dc đi, oto con biển vàng thì được đi
Bác làm em lấn cấn phải google để kiếm câu trả lời:
- Xe ô tô con (hay còn gọi là xe con) là xe ô tô được xác định theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, để chở người không quá 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ người lái).
- Ô tô khách (hay còn gọi là xe khách) là xe ô tô được xác định theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ để chở người với số lượng lớn hơn 9 người.

Như vậy thì kể cả xe con biển vàng cũng không được đi làn bên phải nha bác.

• Like
Reactions: target_locked
Hạng C
25/7/18
581
1.967
93
Bình Thạnh, Tp HCM
Biển này mới đc lắp ở QL1A đoạn từ Dầu Giây về Trảng Bom. Trước đây tất cả oto đc đi cả 2 lane, nhưng vì những xe khách, cont, ben chạy lane trong gây tai nạn cho xe máy quá nhiều nên giờ hạn chế chỉ xe con, xe < 16 và xe tải < 5tấn mới đc chạy lane trong thôi.
Ko thấy cho xe con chạy, nên ko chắc có cho xe con chạy ko nữa (trừ xe con biển vàng là xe chở khách).
Luật cấm oto con là cấm tải, cấm khách,..., còn cho tải chạy, cho xe khách chạy thì ko chắc là cho xe con chạy.

Hạng C
25/7/18
581
1.967
93
Bình Thạnh, Tp HCM
Bác làm em lấn cấn phải google để kiếm câu trả lời:
- Xe ô tô con (hay còn gọi là xe con) là xe ô tô được xác định theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ, để chở người không quá 9 chỗ ngồi (kể cả chỗ người lái).
- Ô tô khách (hay còn gọi là xe khách) là xe ô tô được xác định theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ để chở người với số lượng lớn hơn 9 người.

Như vậy thì kể cả xe con biển vàng cũng không được đi làn bên phải nha bác.
xe chở khách là xe có khoang hành khách, xe biển vàng là xe chở khách thì mặc nhiên nó là xe khách rồi.

• Like
Reactions: target_locked
Hạng C
15/6/16
839
1.115
93
40
Ko thấy cho xe con chạy, nên ko chắc có cho xe con chạy ko nữa (trừ xe con biển vàng là xe chở khách).
Luật cấm oto con là cấm tải, cấm khách,..., còn cho tải chạy, cho xe khách chạy thì ko chắc là cho xe con chạy.
Mình bị nhầm với biển mới cắm ở Trảng Bom.

• Like
Reactions: alituantb