Tập Lái
13/5/20
2
1
0
35
Chào các bác, mình ở Quận 6, TPHCM đang chuẩn bị xây nhà nhưng theo giấy phép không cho lồi ban công ra (vì hẻm 4m). Xin hỏi nếu muốn hoàn công được nhà để sau này mua bán dễ thì làm sao. Có mấy anh thầu tư vấn ra vô nói đc nói không mình hoang mang quá, mình chốt lại các ý kiến mình biết, các bác góp ý thêm nhé:
1/ Có ng nói xây ban công ra mà giấy phép không cho thì hoàn công không được, rất tốn kém, không khả thi (mình cũng không có người quen biết lo).
2/ Có ng mách xây cho đúng giấy phép khoan lòi ban công rồi hoàn công xong mới sửa chồi ban công ra, NHƯNG làm vậy tốn tiền sửa chữa cũng tiền chục triệu mà mặt tiền xấu, không ăn khớp với tổng quan.
Các bác có thêm cao kiến gì cho mình xin thêm góp ý nhé.

Àh sẵn hỏi thêm về PHÍ HOÀN CÔNG, nếu xây đúng giấy phép (không chạy chọt), nhà DTXD tổng 120m2, ở Quận 6, hợp đồng xây thô ~ 400triệu, vậy PHÍ KHOẢNG BAO NHIÊU, ước chừng khoảng khoảng thôi các bác nhé.

Cảm ơn các bác.

Hạng C
21/12/19
526
1.459
93
40
Giấy phép xây dựng của nhà em bị cộng thiếu 10m2 cho 2 cái ban công.
Lúc đi hoàn công đo đạc lại, rồi kêu là ko hoàn công được do xây không đúng phép :(.
Yêu cầu em phải làm lại giấy phép xây dựng mới, cộng thêm 10m2 thiếu mà lỗi không phải do em.
Kéo cho hết 10 tháng mới ra sổ và tốn tiền làm giấy phép xây dựng 2 lần, chưa kể nghỉ làm mấy buổi đi tới đi lui xáo trộn công việc.

Bác chủ thớt giao cho chủ thầu lo chi phí địa phương luôn nha, kèm theo tự chịu vụ an toàn lao động. Nhà em đang xây bị quận kiểm tra đột xuất, 5 chú ko có nón bảo hiểm mà chỉ phạt 2 chú cảnh cáo 2x8tr, xé biên lai luôn đó.

Hạng D
29/11/06
3.951
10.066
113
Ban công bị lệch 10% so với giấy phép còn ko hoàn công được. Nhà bác chủ thớt GPXD ko có ban công mà xây ban công thì hoàn bằng niềm tin, nhất là thời buổi cưa ghế hiện nay.
Nhà xây đúng phép, diện tích cỡ đó giờ hoàn công tầm 30 chai.

• Like
Reactions: DKVuong and mtdred
Hạng B2
8/5/09
224
493
63
Nhà mình ở Bình Thạnh xây hồi 2009, thầu bỏ chạy không hoàn công. Có xây lấn tường hết một nửa ban công. Năm ngoái (2019)làm hoàn công và thừa kế các kiểu hết 57 chai (thời gian 8 tháng). Rất ổn

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Sai chiều cao sao mấy bác? ví dụ tối đa 15m mà mình xây đến 16m?