vkc confirmed
Hạng D
24/9/12
1.846
1.939
113
Đường ven biển QL55 chỉ đẹp nhất là khúc ở Phan Thiết (Từ Kê Gà vào Tp. Phan Thiết - đường Trần Quý Cáp).. đoạn này chỉ dài chừng 20km :)

Còn từ Bà Rịa cho đến Mũi Kê Gà đường xấu, nhỏ và chả thấy biển gì.... KHÔNG NÊN ĐI.
(mấy năm trước QL1 sửa mở rộng - đường xấu quá mới đi tuyến QL55 - PT)

Hạng B2
20/1/11
387
675
93
Đợt Covid 1 em đi SG - CR hàng tuần; cứ sáng t2 đi rồi trưa t7 về;
Đi đúng tốc độ và đi QL1A có lần nhanh nhất là 6h15p (380 km từ Q4 đến Bưu Điện Mỹ Ca), bằng xe giường nằm chạy đêm.
Kinh nghiệm chạy xe:
1. SG - Dầu Giây: cao tốc;
2. Dầu giây - Phan Thiết: QL1A;
3. Phan Thiết - Ven biển: đường bao đẹp! Né trạm thu phí;
4. Cà Ná - Phan Rang: cũng có đường ven biển (né trạm thu phí) nhưng chỉ phù hợp ban ngày, đường hẹp, vắng và lâu lâu có cục đá chắn đường. Có lần em đi ban đêm 1 mình lúc 21h30, khung cảnh hơi hãi hùng. Ko dám đi đêm lần 2!
5. Chỗ vừa vào địa phận Cam Ranh: có đường tránh trạm thu phí (đường tắt lên Đà Lạt), em hay đi vô đây :D, đi ko quen là tông bò!
6. Về thì QL1A cho lành!
7. Có lần về em né trạm Song Phan, sau đó về quyết định đổi từ Sedan lên SUV luôn :D

Kinh nghiệm ăn uống, nghỉ ngơi ở Cam Ranh (em sống ở đây 1 tg nên cũng biết chút đỉnh)!
1. Đặc sản là cá mú, siêu rẻ! Lúc rẻ nhất là 120k/kg, trong khi SG vô quán là 5-600k;
2. Tôm hùm siêu rẻ: 5-600k/kg 3 con; tôm bông 1,5 - 1,8 kg thì 1,2tr/kg;
3. Ốc hương tự nhiên to bằng ngón chân cái: 2-300k/kg; ko hiểu sao rẻ vậy. Ở Q4 nhà em mà ăn là 7-800k/kg; ốc hương Cam Ranh hơi mắc, mà nhỏ như ốc gạo: 5-600k/kg (hiếm có);
4. Cá chim sống ngon: 150k/kg;
5. Tôm sú biển siêu to (to bằng con tôm hùm), 1 ký có 5-6 con: 700k/kg;
6. Đặc biệt hàng hiếm: cá đầm Cam Ranh, ngon hơn cá biển nhiều, và phải đi sớm mới mua được!
7. Mực lá vừa, vừa dưới biển lên; 300k/kg 2 con, nướng trên than hồng (ko ướp), ngon, ngọt... ko nơi nào bằng. Đừng ham con to, sẽ dai và ko ngọt bằng!
8. Ghẹ CR mắc mà ko ngon bằng, Mũi Né ngon hơn 200-250 k/kg 5-6 con;
9. Sò mía 7-80k/kg, ngao (nghêu) 2 còi 100-120k/kg; tu hài 200-300k/kg (em bị chém ở VT 600k/kg mà ko bằng), sò mai (to rẻ 25k/con to đùng);
10. Còn rất nhiều hải sản khác! Bác có thể tự khám phá...

Nghỉ ngơi: dọc bán đảo Cam Ranh có 7/44 Resort đã đưa vào sd, bác vào chỗ nào cũng được (một trong những bãi biển đẹp nhất TG, do em bình chọn)! còn ko thì chạy xíu vô Bình Lập có Ngọc Sương, Sao Biển... cũng vui! Chơi xong qua Vĩnh Hy ngắm san hô... rãnh thì ra đảo Bình Ba!
Ngày Tết, và tuỳ bác ko là dân đia phương, nên giá cả có thể rất khác! Có khi 2-3 lần!
Chúc bác và gđ có chuyến đi thú vị!

Tập Lái
28/9/20
30
20
8
39
Ho Chi Minh
Mình đặt phòng khách sạn trả tiền suốt hành trình Sài Gòn Nha Trang Quy Nhơn rồi. Theo plan là thứ bảy(6/2-2021) 25 Tết khởi hành, tình hình này ko biết thế nào.
Quyết định ăn tết sài gòn, hẹn 1 hành trình mới khi hết dịch. Mong VN thắng trận dịch này.

• Like
Reactions: nttanmam