Hạng B2
6/7/17
390
421
88
37
Chào các bác! Em đang dự định mua chiếc xe gia đình tầm khoảng 500 củ đổ lại, em mới có 1 bé 4 tuổi, hai vợ chồng đi làm tự do về thời gian nên cũng không gò bó. Nhưng muốn sinh đứa thứ 2 nên thấy có xe cũng tiện nhiều thứ. Với đi làm nhiều khi vào thành phố cũng hơi xa và rất nhát đi khi mùa mưa nên em tính mua con xe che mưa che nắng, chở con đi học cũng an toàn.

Mà không biết chi phí nuôi một chiếc xe bao nhiêu? Có tốn quá nhiều chi phí không? Ban đầu e tính để dành tiền đầu tư, tích lũy nhưng nghĩ đi nghĩ lại, sống có nhiêu thì hưởng bấy nhiêu chứ tích lũy biết bao giờ cho đủ.

Các bác nào thạo xe chia sẻ thêm chút kiến thức về dòng xe nào tiết kiệm xăng, độ bền cao, phù hợp với tài chính như em nói? Xin cảm ơn các bác!

Xin tư vấn chi phí nuôi chiếc xe ô tô gia đình?

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/6/13
1.881
4.863
113
Nếu mua xe để đi làm trong nội thành thì phải canh đi sớm tí, về trễ tí, mua để chỡ con đi học thì .. vấn đề là kẹt xe đi chán lắm.
Mua để đi du lịch đc. Chủ yếu quăng đó cuối tuần đi chơi thôi, trong tuần vẫn cày xe máy.
Chi phí cũng k bao nhiêu nếu k đóng BH thân võ, giữ xe tầm 800k -1000k 1 tháng, bão dưỡng 1 lần 1000- 2000k, đổ xăng 1 lần 500k 1000k hết :D
Vế tiết kiệm xăng mình k rành nhưng đi gd thì có đi bao nhiêu đâu mà cần lợi xăng, đâu phải dịch vụ đâu k nên care quá về xăng để có thể kiếm đc cái tốt hơn.

Cò Đất
22/6/12
5.457
39.615
113
Chào các bác! Em đang dự định mua chiếc xe gia đình tầm khoảng 500 củ đổ lại, em mới có 1 bé 4t, hai vc đi làm tự do về thời gian nên cũng không gò bó. Nhưng muốn sinh đứa thứ 2 nên thấy có xe cũng tiện nhiều thứ. Với đi làm nhiều khi vào thành phố cũng hơi xa và rất nhát đi khi mùa mưa nên em tính mua con xe che mưa che nắng, chở con đi học cũng an toàn. Mà không biết chi phí nuôi một chiếc xe bao nhiêu? Có tốn quá nhiều chi phí không? Ban đầu e tính để dành tiền đầu tư, tích lũy nhưng nghĩ đi nghĩ lại, sống có nhiêu thì hưởng bấy nhiêu chứ tích lũy biết bao giờ cho đủ. Các bác nào thạo xe chia sẻ thêm chút kiến thức về dòng xe nào tiết kiệm xăng, độ bền cao, phù hợp với tài chính như em nói? Xin cảm ơn các bác!
Đừng nghĩ chiếc oto là "chiếc xe gia đình" mà hãy nghĩ nó là cái "phương tiện" hoặc "công cụ" phục vụ cho công việc sẽ dễ quyết định hơn. Có để phục vụ cho công việc sẽ phục vụ luôn cho gia đình là điều hiển nhiên. Và khi đó, giúp ta xác định đủ nhu cầu hay chưa, tránh trường hợp mua xe xong về chỉ có ... ngắm mà ko đi thì nó là ... của nợ.

Thay vào đó, hãy nghĩ đến việc chiếc oto làm thay đổi sinh hoạt hàng ngày của chính mình và gia đình như thế nào (Cả phương diện thời gian và tài chính). Thay đổi các thói quen làm việc và giao tiếp. ... Các thay đổi đó làm ảnh hưởng như thế nào và liệu có control được nó hay ko?

Sắm oto phục vụ cho gia đình hay công việc đều là tích cực. Chiếc 2b cho ta tầm hoạt động kiếm tiền trong bán kính 50km. Oto cho ta tầm hoạt động kiếm tiền trong bán kính lên đến 300km (nhiều hơn đi máy bay cho khoẻ, kinh tế hơn).

Mua xe mới chi phí vận hành thấp hơn. Xe cũ khó nói.

Hạng D
21/6/11
1.049
4.522
113
38
Một năm đi 10k cây chuối, chi phí tầm 45 chai, 15k cây chuối chi phí 60 chai, 20k cây chuối tầm 70 chai.

• Like
Reactions: Hoang_Ks
Hạng B2
7/4/14
311
344
63
Chào các bác! Em đang dự định mua chiếc xe gia đình tầm khoảng 500 củ đổ lại, em mới có 1 bé 4t, hai vc đi làm tự do về thời gian nên cũng không gò bó. Nhưng muốn sinh đứa thứ 2 nên thấy có xe cũng tiện nhiều thứ. Với đi làm nhiều khi vào thành phố cũng hơi xa và rất nhát đi khi mùa mưa nên em tính mua con xe che mưa che nắng, chở con đi học cũng an toàn. Mà không biết chi phí nuôi một chiếc xe bao nhiêu? Có tốn quá nhiều chi phí không? Ban đầu e tính để dành tiền đầu tư, tích lũy nhưng nghĩ đi nghĩ lại, sống có nhiêu thì hưởng bấy nhiêu chứ tích lũy biết bao giờ cho đủ. Các bác nào thạo xe chia sẻ thêm chút kiến thức về dòng xe nào tiết kiệm xăng, độ bền cao, phù hợp với tài chính như em nói? Xin cảm ơn các bác!
Câu trả lời là nên mua xe, nhưng theo tư duy của bác Ba Van nói đó, xe chỉ là phương tiện thôi đừng đề cao nó quá. Bác cho ít thông tin quá nên khó tư vấn là nên mua xe gì, chi phí ra sao.

Hạng D
21/6/11
1.049
4.522
113
38
đi merc hả bác :))
Xe cỏ 5-600 triệu mới (cũ thì nhiều nữa), chi phí tối thiểu tầm 50tr cho 10k cây chuối trong 01 năm như dưới đây. Đi Merc thì tùy bác thêm mắm muối vào. Đương nhiên nếu bác tự rửa xe, nhà có chỗ đỗ, tự bảo dưỡng được, không mua bảo hiểm thì ít hơn nhiều.

Bảo hiểm: 9 tr
Gửi xe 12 tr
Xăng 15 tr
Rửa xe 6tr
Bảo dưỡng: 3 tr
Cầu, đường, xxx 5tr

Như em bị gửi xe hai đầu hết hơn 30 triệu rồi.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Minhox and Hcivic
Hạng C
7/10/19
918
1.365
58
44
Bác đã nói mua xe phục vụ gia đình mà nên bỏ qua công cụ kiếm cơm. Nếu kinh tế còn eo hẹp thì mua xe cũ 1 tới 3 năm là hiệu quả kinh tế. Rồi chọn sedan hay suv.. Việc kiếm xe cũ thì bác nghiên cứu có nhiều người nói rồi. Tầm 500tr mà xe cũ cũng nhiều lựa chọn như mazda 3, honda city... Chi phí nuôi xe nếu tính đủ hết các khoản như mua bao hiễm thân vỏ, bãi đậu xe, bảo trì.... thì với tầm xe 500tr mỗi tháng trung bình phục vụ gia đình chi phí khoảng 3tr5 tới 4tr5 1 tháng nhé.

• Like
Reactions: Hcivic