Hạng B2
3/1/15
274
469
63
Về địa điểm tham quan và các món ăn thì em không rành, bác tham khảo ý kiến của anh em khác tư vấn.

Còn đường đi thì em có ý kiến thế này:

- Đi một mạch từ SG đến Hà Tiên luôn được không: Em nghĩ là đi được (tất nhiên là hơi mệt), em thường hay đi một lèo từ Tiền Giang đến Hà Tiên, thấy cũng không mệt lắm, mà SG thì cách TG cũng không xa, nếu bác chạy đêm tốt thì đi như vậy sẽ đỡ mất thời gian. Còn nếu bác thấy không ổn thì ghé nghỉ đêm cũng được, chứ em là em chạy luôn, chỉ ghé nghỉ dọc đường vài lần, mỗi lần chừng 15-20p thôi.

- Về đường đi thì tốt nhất bác xuống cao tốc chỗ Tân An, đi tỉnh lộ 865 đến đường N2 rồi ra QL30, cao tốc Rạch Sỏi, Quốc lộ 80. Nói chung né cái QL1A, đoạn từ ngã 4 Đồng Tâm lên Mỹ Thuận là được.

Lưu ý là khi đi tỉnh lộ 865 (gần nhà em) thì cần chú ý đường hẹp chứ không rộng, nhưng ít xe khá thoáng, vì vậy các xe khách tuyến Đồng Tháp - SG chạy rất nhanh, nhà dân thì sát lộ, ban đêm thường hay có chó chạy rông ngoài đường, nên cẩn thận.

Mỗi lần đi HT là chủ yếu em thích ngắm cảnh, chụp hình dọc bờ biển thôi. Em có ông anh bà con ở HT, mà lần nào đi HT thì vừa lên tới là ổng lôi về nhà nhậu lu bù tới khi về, thành ra có biết địa điểm tham quan gì đâu, chỉ biết có Mũi Nai, Thạch Động, Núi Đá Dựng, hết! :D

Chúc bác và gia đình có chuyến đi vui vẻ!
Cảm ơn bác nhiều, sau khi tham khảo các bác về tình trạng đường sá kẹt xe. Em chốt là đi theo cung như bác chỉ nhưng sẽ nghỉ đêm đầu tiên ở Long Xuyên nhà bạn mai sáng đi Rừng Tràm sau đó xuống Hà Tiên.

• Like
Reactions: khanhkntg
Hạng B2
3/1/15
274
469
63
Em mới đi RG ngày hôm qua nên thôi để review cho bác luôn cho nóng.
Từ TPHCM đi tới TP RG e đi từ 4h30 sáng thì cỡ gần 10h đã có mặt, trong đó có khoảng nửa tiếng ăn sáng ở Tiền Giang.
Lúc đi: TPHCM - Võ Văn Kiệt - QL1A - CT TL-MT - QL1A - QL30 - Cầu Cao Lãnh - Lộ Tẻ - Rạch Sỏi. Đặc biệt bác đi Lộ Tẻ - Rạch Sỏi vắng, đường hơi dằn nhưng chạy dc tốc độ 80km/h đi rất nhanh.
Ở Rạch Giá, em ở KS gần đường 3/2 sát biển. Giá phòng rẻ 350k/ngày. Ở Rạch Giá thì cũng không gì chơi, tham quan khu phố lấn biển, ăn ốc ở các quán trên đường 3/2.
Từ RG đi HT cũng khoảng gần 100 cây nữa. Đi tới Chợ Ba Hòn có 2 lối rẽ, rẽ trái đi chùa Hang, Hòn Phụ Tử (gãy mất 1 hòn), rẽ phải tiếp tục đi HT. Do nhà không tắm biển nên không ghé Mũi Nai, chỉ ghé Thạch Động, Núi Đá Dựng xong chạy về RG.
Có 1 hướng tham quan khác em chỉ nghe tham khảo chưa đi thực tế là hướng đi về Cà Mau ngang U Minh Thượng nghe nói có tham quan rừng bằng đò trên sông. Thấy cũng có vẻ thú vị nhưng không đủ thời gian nên không đi.
Vài dòng chia sẻ với bác. Lưu ý với bác là cuối tuần hướng đi và về miền Tây rất đông, QL1A thì còn được 2 làn chứ vào các đường QL khác thì chỉ có 1 lane nên canh thời gian đi sớm tránh kẹt xe.
Em đã note lại. Cảm ơn bác, nếu xp SG tầm 5h thì có tránh đc kẹt không các bác nhỉ?

Hạng B2
18/11/10
249
2.552
93
Em mới đi RG ngày hôm qua nên thôi để review cho bác luôn cho nóng.
Từ TPHCM đi tới TP RG e đi từ 4h30 sáng thì cỡ gần 10h đã có mặt, trong đó có khoảng nửa tiếng ăn sáng ở Tiền Giang.
Lúc đi: TPHCM - Võ Văn Kiệt - QL1A - CT TL-MT - QL1A - QL30 - Cầu Cao Lãnh - Lộ Tẻ - Rạch Sỏi. Đặc biệt bác đi Lộ Tẻ - Rạch Sỏi vắng, đường hơi dằn nhưng chạy dc tốc độ 80km/h đi rất nhanh.
Ở Rạch Giá, em ở KS gần đường 3/2 sát biển. Giá phòng rẻ 350k/ngày. Ở Rạch Giá thì cũng không gì chơi, tham quan khu phố lấn biển, ăn ốc ở các quán trên đường 3/2.
Từ RG đi HT cũng khoảng gần 100 cây nữa. Đi tới Chợ Ba Hòn có 2 lối rẽ, rẽ trái đi chùa Hang, Hòn Phụ Tử (gãy mất 1 hòn), rẽ phải tiếp tục đi HT. Do nhà không tắm biển nên không ghé Mũi Nai, chỉ ghé Thạch Động, Núi Đá Dựng xong chạy về RG.
Có 1 hướng tham quan khác em chỉ nghe tham khảo chưa đi thực tế là hướng đi về Cà Mau ngang U Minh Thượng nghe nói có tham quan rừng bằng đò trên sông. Thấy cũng có vẻ thú vị nhưng không đủ thời gian nên không đi.
Vài dòng chia sẻ với bác. Lưu ý với bác là cuối tuần hướng đi và về miền Tây rất đông, QL1A thì còn được 2 làn chứ vào các đường QL khác thì chỉ có 1 lane nên canh thời gian đi sớm tránh kẹt xe.
Mình dự kiến 30/4 này ở Rạch Giá 1 đêm xong về Cần Thơ ở 1 đêm. Bác @Khanh Tran Cong cho mình hỏi chợ Ba Hòn cách Rạch Giá hơn 90km, đi QL80 thì ổn không?

Hạng D
16/11/20
2.643
7.883
113
37
Em đã note lại. Cảm ơn bác, nếu xp SG tầm 5h thì có tránh đc kẹt không các bác nhỉ?
Em đi giờ đó mà CT LT-DG với QL1A đã đông kín xe tải. Ra hết QL1A hướng về TG mới đỡ được 1 tí. Bác mà đi 30/4 thì coi chừng vì có thể nhiều người cũng xuất phát giờ này,

• Like
Reactions: DreamCui
Hạng D
16/11/20
2.643
7.883
113
37
Cám ơn bác!
Nhưng mình hỏi rõ thêm có đáng để ghé khi mình đi về hơn 180km không anh?
Một lưu ý nhỏ cho bác là khi đi Lộ Tẻ - Rạch Sỏi nên quan sát từ xa, thấy mố cầu nhô lên thì giảm tốc độ chậm dần để chạy qua vì đa số nơi đây đất lún nên chạy nhanh không giảm tốc độ thì xe sẽ rất tưng, hại phuộc.
Còn về địa điểm thì tùy ý kiến cá nhân thôi bác. Riêng mình thì mấy cái chùa trong động này cũng không có gì đặc sắc, mình ghé chủ yếu cho người nhà đi cho biết thôi. Biển RG-HT thì mình thấy đục ngầu do hạ nguồn sông đổ ra biển nên bao nhiêu phù sa, bùn đất đi theo cũng chẳng đẹp đẽ gì.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
3/1/15
274
469
63
Nhân tiện cho e hỏi, nếu chạy từ LX tới HT qua Châu Đốc thì có chỗ nào nên ghé ngoài chùa Bà không nhỉ? Bạn eở dướiđó bảo mùa này Rừng Tràm không có nướcđi chán lắm :(

• Like
Reactions: vanmay