Tập Lái
30/7/18
4
4
3
33
Em xin chào anh chị và mong anh chị tư vấn giùm em trường hợp của em có nên vay mua nhà không và nếu được thì có căn hộ nào đã bàn giao để ở ngay mà em đang muốn tìm như bên dưới với ạ. Em cám ơn anh chị nhiều ạ.
Có nên vay ưu đãi để mua 1 căn hộ nhỏ khi mới tiết kiệm được 300 triệu, được vay 85% với ls thấp không ạ?
Em hiện làm việc tại 1 ngân hàng ạ. Tháng 10 này em được quyền vay ưu đãi với lãi suất thấp (ls điều chỉnh hàng quý, hiện tại với mức em được giảm thì ls chỉ còn khoảng 2%/năm, vay mua nhà thì dùng nhà đó làm TSBĐ và ngân hàng cho vay tối đa 85% giá trị căn nhà, cho vay tối đa 15 năm, có kèm theo cam kết làm việc số năm ngân hàng yêu cầu). Em xin bổ sung là không phải nhân viên nào cũng được vay ưu đãi nên đây là cơ hội không thường xuyên xảy ra với bản thân em ạ.
Tuy nhiên hiện mới tích lũy được 300 triệu đồng và không có nguồn hỗ trợ nào khác, nếu vay ngân hàng luôn năm nay thì sẽ phải vay tới 85% nếu tìm căn 2 tỷ. Em tìm nhà đã bàn giao ở ngay căn 1 Pn mà giá thấp hơn thì càng tốt ạ. Em có đi xem thì thầy bảo năm nay được tuổi, năm sau không được tuổi mua nhà. Nếu năm sau nữa mới vay thì lúc đó lại có thể ko đủ điều kiện để được ưu đãi nữa và phải làm việc ở đây thêm 5 năm nữa tối thiểu.
Em có tính sơ sơ, giả sử vay 1,7 tỷ đồng, ls 2,5%/ năm (em dự trù ls các năm tới tăng thì ls cho khoản vay của em cũng tăng lên), vay trong 10 năm mỗi tháng trả hơn 16 triệu đồng, tổng lãi sau 10 năm là hơn 223 triệu đồng. Hiện nay mỗi tháng nếu không phải thuê nhà và chi tiêu hợp lý thì em để ra được mức trên. Cùng vay số tiền đó, ls cho khách hàng thông thường em giả sử 12%, vay 10 năm, số tiền trả mỗi tháng là 24,4 triệu, tổng tiền lãi sau 10 năm là 1,227 tỷ đồng, cao hơn nhiều so với mức em được offer.
Ưu đãi thật nhưng mà áp lực cũng căng các anh chị ạ, công việc mệt quá thì vẫn phải chiến đấu không còn đường quay vì nghỉ trước cam kết là vi phạm hợp đồng phải hoàn lại số lãi được ưu đãi ạ. Nhưng mà nếu không vay thì không biết khi nào mới có đủ tiền để em mua nhà ạ.
Chọn căn hộ nào dưới 2 tỷ để đi làm trung tâm Quận 1 không quá xa ạ?
Em muốn tìm chỗ nào đi làm không quá 30 phút ạ (khoảng dưới 10km). Về giá thì càng thấp càng tốt để giảm số tiền phải vay ạ, căn 1PN quanh mức 1,5 tỷ là đẹp nhất ạ, nếu khó thì ngân sách tối đa 2 tỷ ạ.
Em có tìm hiểu trên mạng thì em thấy có 1 số chung cư:
- The Golden Star: Em rất thích ạ nhưng mà giá cao so với ngân sách của em, căn 2PN tùy diện tích đều trên 2,3 tỷ, căn 1PN ít mà giá quảng cáo rất khác nhau nên em chưa rõ giá nào thật;
- Hưng Phát 1: Xa hơn The Golden Star 1 chút, không đẹp bằng nhưng xung quanh chợ và dân cư khá nhộn nhịp và giá dễ chịu hơn;
- Luxgarden: Em thấy báo chí đang nói về vấn đề đất cát giữa chủ đầu tư và công ty Kim Khí, nên cũng lo lắng về vấn đề ra sổ; đường Nguyễn Văn Qùy ô tô tải lên cầu Phú Mỹ hơi nguy hiểm và đi buổi tối vào khu chung cư khá vắng vẻ và tối ạ;
- The Park Residence: Diện tích đa dạng, căn 1 PN giá khá dễ chịu nhưng mà khá xa và đi chung làn đường với xe tải;
- City Gate Q8 cách chỗ em làm 13km, nhưng được cái đi thẳng 1 đường Võ Văn Kiệt là tới quận 1.
Với lại các anh chị có biết chỗ nào rẻ mà không quá xa cho em xin thông tin để em tìm hiểu thêm với ạ.
Em biết là ngân sách của em giới hạn nên phải chấp nhận xa :) các bác tư vấn giùm em chung cư nào được được với ạ.
Vấn đề giải ngân phong tỏa
Nếu mà em nên vay, em đã đọc một số topic về vấn đề giải ngân phong tỏa thì được biết là nhiều anh chị bán nhà không chấp nhận hình thức này mà yêu cầu tiền ngay, nên cũng là một vấn đề vì em chỉ có 300 triệu, phương án vay mượn người thân khoảng 1 tháng sau khi được ngân hàng giải ngân trả lại thì cũng khó vì gia đình em cũng ít cô bác có điều kiện. Em muốn hỏi có cách nào thương lượng với người bán hiệu quả không ạ?
Em cám ơn anh chị nhiều ạ.

Hạng C
27/11/17
686
418
63
55
Tôi gợi ý để bạn tham khào
- Nên vay, vì tiền lãi xuất Ngân Hàng thấp hơn tiền thuê nhà
- Có thể tham khảo thêm khả năng mua nhà cấp 4 ( có sổ, có thể xây - sửa lại khi bạn có thêm nhu cầu)

Hạng B1
26/10/11
87
286
53
Bạn cần mua nhà có sổ rồi hay chỉ cần hợp đồng mua bán là được? Inbox mình nha, mình đang cần bán 1 trong 2 căn, giá tầm 1ty400-1ty600, nhà giao dc mấy năm rồi.

Hạng C
27/11/17
686
418
63
55
Nhà của tomNjerry ở đâu, cho anh thông tin nhé. Có người quen đang kiếm

Hạng B2
8/9/18
470
320
68
36
bác ghé Hưng phát 1 đi, mình bán cho căn của mình, đang cho thuê 9tr. có sổ rồi, mình chấp nhận luôn giải ngân phong tỏa cho bác.
bác mua rồi cho thuê, vẫn ở thuê,

ImT confirmed
Tập Lái
25/2/15
41
306
53
40
Lãi xuất hấp dẫn vậy thì nên vay (phải vay ^^), không thì có lỗi với vợ con nha bạn.
Có cái Pegasuite Q8 cách Q1 8km kìa, đang giao nhà, căn 2PN giờ tầm 1.9 tỷ. Gần nhà mình thấy ok nên chỉ thôi nha.

Hạng C
27/11/17
686
418
63
55
Thanhphongreal tạo điều kiện tốt rồi - bác nào có nhu cầu gấp thì rất phù hợp

Tập Lái
23/1/19
49
20
8
Lãi xuất hấp dẫn vậy thì nên vay (phải vay ^^), không thì có lỗi với vợ con nha bạn.
Có cái Pegasuite Q8 cách Q1 8km kìa, đang giao nhà, căn 2PN giờ tầm 1.9 tỷ. Gần nhà mình thấy ok nên chỉ thôi nha.
Khu đó bị ngập không bác?