Tập Lái
13/8/17
23
36
13
Nếu có hợp đồng ký gửi đầy đủ thì ok bác ơi. Em mua xe, chuyển hết tiền chỉ cầm mỗi giấy tờ về trong khi xe chưa có biển, cà vẹt thì em nghĩ cũng tương tự khi gửi bán thôi bác.
Trường hợp bác là khác mà, chuyền tiền cầm giấy tờ về là ok rồi, tiền trao cháo múc.

Tập Lái
13/8/17
23
36
13
Bác có làm hđ ký gởi Anycar ko? Hđ có cho phép Anycar nhận cọc thay bác ko? Bác có lấy cọc khách ko? Nếu ko làm gì thì chuyện cọc ai nhận họ chịu trách nhiệm!
Còn bác cọc rồi thì ra công chứng, sang tên, có ngân hàng tham gia càng ok, ngân hfng họ chỉ giải ngân vào tk bác, phog tỏa lại, khi nào có carvet bác rut tiên, Anycar nhận hoa hồng
Còn ngân hàng nói chỉ chuyển cho Anycar trong khi bác là chủ xe thì có ai đó ko đúng rồi. Ngân hfng ko làm sai nguyên tắc đâu!
Chuyện trả góp là chuyện chủ xe mới và bank, bác ko liên quan, Anycar cũng ko liên quan, Anycar chỉ làm cò trung gian và ăn hh khi hoàn tất deal, họ đụng vào ts bác là mệt ah, họ ko dám đâu!
Bác xem xét kỹ thỏa thuận các bên nhá. Kẻo mệt mỏi
có hợp đồng kí gửi bác, không ghi rõ là nhận cọc thay hay không. Em không có lấy cọc gì, em bảo anycar chuyển cho em tiền cọc nhưng họ không chịu chuyển, họ bảo chỉ chuyển khi công chứng xong hết.

Tập Lái
13/8/17
23
36
13
Ký công chứng sang tên nhưng mình vẫn giữ HD, yêu cầu bên mua làm hết thủ tục với bank, chỉ chờ ký là giải ngân. Đi làm thủ tục mình cũng đi theo luôn và cầm giấy tờ. Bác thử kiểu này xem có được k.
họ không chịu bác ơi, e hỏi có người ngân hàng đi công chứng không thì cũng không có.

Tập Lái
13/8/17
23
36
13
chung quy , cứ thủ tục tức toán , này nọ ok hết , ngảy ra công chứng , thì nói công trước với công chứng viên khi nào giao tiền hết mới dc đóng dấu , chưa đóng dấu thì coi như chưa có j sảy ra ,có hóa đơn chuyền tiền từ ngân hàng , chuyển về tk của a . ok thì nói công chứng đã nhận đủ tiền , lúc này bên công chứng sẽ đóng dấu thì lúc này xe đã là của người ta , nên bạn cứ an tâm mà mua bán nhé ,cứ làm hop đồng đầy đủ , ngày cọc và ngày công chứng .

chung quy là thế thôi , đưng suy nghĩ đi quá xa .

ah mà kỳ chỗ này '' rồi sau đó cty sẽ chuyển khoản em vào ngày hôm sau'' sao lại chuyển khoản vào hôm sau là sao ?????

làm j có chuyện này dc ????????khi đã mộc của công chứng , là xe thuộc người khác rồi ...thế mai nó ko chuyển thì sao ?? abccccccccccc....???

Note: báo trc công chứng viên , chưa nhận đũ tiền thì ko dc đóng dấu . đóng là tiêu á .
cứ tiền trao cháo múc như bác này là tốt nhất, nhưng vấn đề cty không chịu hợp tác.

Đúng rồi bác, công chứng xong hôm sau nó không chuyển tiền thì làm gì được.

Hạng C
19/4/19
595
541
96
40
Trời, dăm ba cái hợp đồng đó có giá trị pháp lý gì đâu bác? giờ bác ra công chứng coi như hết pháp lý với xe, xe thì cty giam rồi, họ không chuyển tiền thì bác đi kiện ai? Có đi kiện thì xe bác lại quy thành tang vật, lại không giao dịch được, sử dụng cũng không.

Ở đây cty không chịu đưa 1 đồng nào hết trước khi kí công chứng. Rồi bảo không công chứng là phải đền hợp đồng. Cty bảo là khách đã cọc 100tr rồi giờ cty phải đền số tiền tương tự.

Không loại trừ khả năng người mua cũng là người của công ty

Thật ra mọi người cũng chỉ tư vấn chung chung cho bác thôi vì không nhìn thấy hợp đồng và các điều khoản. Nếu hợp đồng không có giá trị pháp lý thì bác cứ hủy thôi, không lo họ kiện tụng gì cả.

Hạng B2
11/9/14
316
506
93
40
Mình từng bán 1 căn nhà cũng trường hợp này. Ông mua nhà ko đủ tiền phải mượn của người quen. Mà người quen đòi công chứng hợp đồng bán xong mới chuyển tiền. Nên phải chạy 2 tua. Lần đầu ra Bank làm cái hợp đồng đảm bảo. Họ chuyển tiền vô đó, ko được rút ra. Khi nào mình và họ đem cái hợp đồng đã công chứng ra để unfrezee cái khoản tiền đó (cả 2 cùng ký) mới được chuyển tiền. Phải chạy ra Bank làm thủ tục. Xong ra công chứng ký hđ. Ký xong phải quay lại Bank. Cũng cả ngày mới xong (thời gian chờ nữa)

ý thứ 2 mình muốn nói là mình có đọc 1 cái hợp đồng ký gửi của Toyota Nguyễn văn lượng. Đại khái là họ sẽ thương lượng một mức giá với chủ xe. Sau đó họ chuyển tiền cho chủ xe (một tỷ lệ nào đó). Rồi lúc bán xe nếu trên giá thương lượng họ sẽ hưởng phần chênh lệch. Nếu dưới giá thương lượng họ sẽ hỏi chủ xe chịu không. Nếu OK thì nhận về giá đó. Ngoài ra mỗi tháng để xe chưng ở showroom mất một khoản phí. Chủ xe ký hd ủy quyền cho showroom thôi.