Hạng D
28/10/19
1.230
4.276
113
Em có thắc mắc này lâu nay mà nay mới có nhu cầu lên thổ nên nhờ các bác tư vấn:
Đất trồng cây lâu năm giờ lên thổ 200m2 hạn mức thì nên vẽ vị trí ở đâu trên đất ạ.
1- giáp mặt đường theo quy hoạch lộ giới.
2- lui vào 10m hoặc hơn để làm sân, làm vườn.
Em thấy nhiều nhà xây ở quê vẫn chừa khoảng sân rất lớn.
Xin cho em luôn lý do vì sao nên chọn cách 1 hoặc 2 ạ.
Cảm ơn các bác.

Hạng C
5/3/14
873
1.909
118
Em có thắc mắc này lâu nay mà nay mới có nhu cầu lên thổ nên nhờ các bác tư vấn:
Đất trồng cây lâu năm giờ lên thổ 200m2 hạn mức thì nên vẽ vị trí ở đâu trên đất ạ.
1- giáp mặt đường theo quy hoạch lộ giới.
2- lui vào 10m hoặc hơn để làm sân, làm vườn.
Em thấy nhiều nhà xây ở quê vẫn chừa khoảng sân rất lớn.
Xin cho em luôn lý do vì sao nên chọn cách 1 hoặc 2 ạ.
Cảm ơn các bác.

Cách 1. Tối ưu
Nếu mở đường, tiền đền bù cao hơn, sau vẫn là đất mình có gì tính tiếp

Hạng D
24/10/15
3.594
2.470
113
33
hinh như có quy định vị trí lên chứ ko phải muốn lên đâu cũng dc, cụ có hỏi chưa

• Like
Reactions: Tran hà
Hạng D
28/10/19
1.230
4.276
113
Cách 1. Tối ưu
Nếu mở đường, tiền đền bù cao hơn, sau vẫn là đất mình có gì tính tiếp
Oh, cảm ơn bạn hiền giangtechn vào giải ngố.
Đúng là ban đầu em định cách 2, vì nghĩ phía trước giáp đường lên thổ làm sân thì phí. Sau chợt nhớ 1 trường hợp bạn mới lên thổ vì lý do tách sổ: có cái sổ 200m2 thổ nằm giữa, phía trước nó là sổ cây lâu năm giáp đường (tương tự cách 2), đều 1 chủ. Nó muốn tách sổ thổ 200m2 làm 2 sổ 100m2, địa chính bảo đất không giáp đường nên không thể tách, phải lên thổ phía trước nối thổ trong đến mặt đường mới tách sổ được (nghĩa là đất thổ cư phải giáp đường mới cho tách). Khi xin lên thổ phía trước (là sổ cây lâu năm) thì vướng, vì nó đã có đủ hạn mức thổ 200m2 (sổ thổ phía trong) nên không xin thổ thêm được (có địa phương thì cho lên ngoài hạn mức nhưng đóng phạt hệ số K gấp mấy lần giá hạn mức).
Vì thế em nghĩ chọn theo bác giangtechn là phù hợp ạ. Vừa tách thửa, vừa được bồi thường giá cao nếu quy hoạch (phóng đường).

Cơ mà em cũng muốn nghe ý kiến các bác có kinh nghiệm: như các chủ đầu tư phân lô đất nền rao bán: 'nền 1.000m2, có 100m2 thổ'... Thì thường vị trí thổ giáp đường hay nằm giữa, nằm cuối ạ.
Chúc các bác cuối tuần happy fun.

• Like
Reactions: Tommyteo
Hạng C
18/9/19
772
830
93
Tphcm
Hihi mình cũng bị vậy 10 năm rồi ko nhúc nhích dc nên bán luôn. Thuong vi trí len thổ là tiep giáp duong. Bác mà xây còn bắt bác chừa trước chừa sau nữa.

Hạng D
18/8/15
1.288
1.644
113
43
Nhiều sổ cũng lạ lắm... thấy thổ cư nhưng trên sổ lại ko thấy có đường. Ko hiểu lí do vụ này? Bác nào biết thông não cái.

• Like
Hạng D
26/8/05
3.937
22.855
133
Oh, cảm ơn bạn hiền giangtechn vào giải ngố.
Đúng là ban đầu em định cách 2, vì nghĩ phía trước giáp đường lên thổ làm sân thì phí. Sau chợt nhớ 1 trường hợp bạn mới lên thổ vì lý do tách sổ: có cái sổ 200m2 thổ nằm giữa, phía trước nó là sổ cây lâu năm giáp đường (tương tự cách 2), đều 1 chủ. Nó muốn tách sổ thổ 200m2 làm 2 sổ 100m2, địa chính bảo đất không giáp đường nên không thể tách, phải lên thổ phía trước nối thổ trong đến mặt đường mới tách sổ được (nghĩa là đất thổ cư phải giáp đường mới cho tách). Khi xin lên thổ phía trước (là sổ cây lâu năm) thì vướng, vì nó đã có đủ hạn mức thổ 200m2 (sổ thổ phía trong) nên không xin thổ thêm được (có địa phương thì cho lên ngoài hạn mức nhưng đóng phạt hệ số K gấp mấy lần giá hạn mức).
Vì thế em nghĩ chọn theo bác giangtechn là phù hợp ạ. Vừa tách thửa, vừa được bồi thường giá cao nếu quy hoạch (phóng đường).

Cơ mà em cũng muốn nghe ý kiến các bác có kinh nghiệm: như các chủ đầu tư phân lô đất nền rao bán: 'nền 1.000m2, có 100m2 thổ'... Thì thường vị trí thổ giáp đường hay nằm giữa, nằm cuối ạ.
Chúc các bác cuối tuần happy fun.
Bạn tính, nhưng nhà nước tính trước bạn mấy bước.
Bạn chỉ lên thổ 1 phần tiếp giáp, phần sau để đất vườn.
Sau, giải tòa đền bù, giá cao hơn, nhưng nếu giải tỏa xong, toàn bộ đất còn lại chỉ là đất vườn, lúc này, phải lên thổ cư toàn bộ, không cho lên lẻ, đơn giá cao, lên không nổi, hoặc giả, quy hoạch khu dân cư xây dựng mới hay hỗn hợp gì gì..., sẽ có đầu tư, nên nhà nước không cho lên thổ cư nữa. Lúc đấy, ôm miếng đất gần như vàng mà không làm được gì, đau lắm lắm...
Mình từng gặp, 1000 m2, vì tiếc tiền, chỉ lên thổ 100 m2, giờ không thể nào lên nổi 900 m2 vườn phía sau, vì phải lên toàn bộ, và giá đất ngày càng cao, ngày càng không đủ khả năng. Chưa kể, không biết tương lai có bị mở rộng đường hay làm dự án gì không. Chút thổ cư mặt đường, có gì là giải tỏa sạch sẽ.

Hạng C
5/3/14
873
1.909
118
Nhiều sổ cũng lạ lắm... thấy thổ cư nhưng trên sổ lại ko thấy có đường. Ko hiểu lí do vụ này? Bác nào biết thông não cái.

Được tách từ thửa rộng có thổ cư nhưng đất nằm phía sau và có thể là sổ cũ chủ chưa đổi sổ cập nhật nhưng kèo này người mua ko kiểm tra kỹ khả năng sập hầm sau đó bị ép giá bán lại cho bên cạnh thấp hơn giá mua nhiều. Người bán ít khi nhầm, thấy sổ đó bác yêu cầu người bán đưa coi trích lục mới nhất, trên đó thể hiện có đường thì mua, vì thông thường người bán đều muốn bán được giá thì họ đã chuẩn bị đầy đủ và chìa ra khi bác hỏi : đường đâu?

Hạng D
28/10/19
1.230
4.276
113
Cái vụ sổ không có đường đâu chỉ riêng đất thổ, phổ biến hơn là đất nông nghiệp.
Mà như bác gì nói, không có đường vào làm sao vẫn mua vẫn bán quá trời. Em nghe bảo nếu công chứng được thì cũng không cho sang tên (nếu người mua không phải giáp ranh), đúng không ạ.

• Like
Hạng D
18/8/15
1.288
1.644
113
43
Đi vào đó như ma trận, xẩy cái là lọt hố :D. Tks bác chia sẻ.
Được tách từ thửa rộng có thổ cư nhưng đất nằm phía sau và có thể là sổ cũ chủ chưa đổi sổ cập nhật nhưng kèo này người mua ko kiểm tra kỹ khả năng sập hầm sau đó bị ép giá bán lại cho bên cạnh thấp hơn giá mua nhiều. Người bán ít khi nhầm, thấy sổ đó bác yêu cầu người bán đưa coi trích lục mới nhất, trên đó thể hiện có đường thì mua, vì thông thường người bán đều muốn bán được giá thì họ đã chuẩn bị đầy đủ và chìa ra khi bác hỏi : đường đâu?