Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM
Số là em có người thân bị bệnh. Tình hình đang không được tốt lắm.
Em tường thuật lại quá trình bệnh lý để xin ý kiến bác sĩ chuyên môn xem em nên xử trí như thế nào.
Trước Tết, khoảng 1 tuần, dì em bị bệnh nóng sốt, nặng đầu đi bác sĩ vườn chích và uống thuốc vài bữa không thấy bớt, đi Bệnh viện (bv) Hoàn Mỹ ở TP Cần Thơ về cũng không bớt mà lại bị sưng mặt, chắc do uống thuốc bị dị ứng hay gì em cũng không biết. Tới tối mùng 3 Tết được người nhà đưa lên BV Hoàn Mỹ Sài Gòn (lại Hoàn Mỹ) nhập viện vào sáng mùng 4, xét nghiệm thử máu thì được cho là viêm xoang, nằm viện mấy bữa thì bệnh vẫn không thuyên giảm, mặt đã hết sưng, nhưng lúc tỉnh lúc mê, hay nói sảng, ăn uống không được, thỉnh thoảng bị ói ( 1 lần trong ngày), có 1 lần ói ra máu tươi. Cho tới sáng nay (mùng 10 Tết) thì bệnh bắt đầu trầm trọng lên, bv cho chụp CT và chuẩn đoán sơ sơ (có lẽ là chưa tìm được bệnh) là có thể bị tai biến - sốt bại liệt. Tới trưa thì bv yêu cầu người thân quyết định ký giấy cho bv chọc lấy tủy để xét nghiệm tìm bệnh và lấy tủy xong lúc 19h30.
Hiện giờ đang nằm cấp cứu chờ kết quả xét nghiệm tủy sống. Bv yêu cầu không cử động nhúc nhích trong 8 tiếng đồng hồ, mà dì thì cứ mê sảng nói lung tung. Còn khi nào có kết quả bv cũng không nói. Cứ bảo nằm chờ.

Em đau lòng quá không biết phải xử trí tình hình này như thế nào, có nên chuyển viện (Chợ Rẫy, Nhiệt Đới...) hay cứ nằm ở Hoàn Mỹ cho chữa tiếp. Kính nhờ các bác nào có kinh nghiệm, có chuyên môn cho lời khuyên để em giúp người nhà của em qua cơn nguy kịch hiệu quả nhất.
Xin cảm ơn các bác !

Last edited by a moderator:
Hạng D
29/12/10
3.133
12.700
113
TP.HCM
bệnh tình như vậy khó đoán , thôi đợi kết quả xét nghiệm xem sao , dẩu sao củng mong dì bác sẽ mau phục hồi sức khoẽ

Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM
Cám ơn bác. Bv mới yêu cầu thanh toán viện phí và chuyển qua Chợ Rẫy.

Hạng D
19/9/09
1.369
89
48
51
Karaoke KTV
Ngay từ đầu bác nên đưa ng nhà tới Chợ Rẫy. Thôi rút kinh nghiệm, chúc người nhà bác mau hết bệnh