Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Re: [xinhan] trái hay phải?

4bthang2b nói:
dawmgoodman ® nói:
4bthang2b nói:
Vâng, em cũng mong chúng ta tôn trọng lẫn nhau, chỉ ra cái sai của nhau!

Về phần luật, điều nào khoản nào thì em không nhớ rõ, em chỉ nhớ (có thể không đúng từng chữ) "khi chuyển hướng, phải có tín hiệu báo trước"
Các phương tiện giao thông đường bộ (trừ xe thô sơ) thì cái đèn tín hiệu báo cần chuyển hướng nào là đèn xi nhan. Vậy khi cần chuyển về hướng nào thì em bật đèn bên đó để xin chuyển hướng.
Tương tự như vậy, chuyển làn cũng phải có tín hiệu báo trước.

(còn đi thẳng thì miễn xin, chả có cái đèn nào xin đi thẳng cả; không giống như nhiều bác ngoài HN hay bật cả hai để nói rằng "trái sáng là rẽ trái, phải sáng là rẽ phải; chơi luôn 2 cái cùng chớp là đi thẳng"
)
ý em là:
1. bác căn cứ vào quy định nào để lựa chọn xi nhan bên trái hay bên phải? Và,
2. bác xác định thế nào là bên trái và bên phải trong trường hợp trên,
3. Bác xác định luôn trường hợp trên là chuyển làn hay chuyển hướng luôn nhé.

Các bác theo quan điểm 2 cũng giúp em 3 câu trên. Đồng thời xác nhận phân tích của em về quan điểm 2 như bác SGB đã nêu được hiểu như dưới đây:
4. chỉ có hành vi chuyển hướng khi xe từ bỏ tuyến đường mặc định đang đi để rẽ qua ngã rẽ khác.
5. chuyển hướng chỉ có tại các giao lộ, ít nhất có 2 hướng đi sau giao lộ (ngã 3 trở lên).
6. đường đi tiếp nằm bên nào của đường đang đi (tên đường), thì sẽ phải xi nhan theo bên đó.
Câu 1: may quá bác đã trích dẫn đây rồi:
Điều 15. Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
Vậy thì em muốn rẽ hướng nào, em xi nhan đèn chớp hướng đó.

Câu 2: Trong trường hợp: bên trái hay bên phải được xác định theo hướng đi sắp tới (đi về bên trái hay đi về bên phải)

Câu 3: Muốn chuyển hướng, trước hết cần phải chuyển làn. Nếu đường chỉ 1 làn thì em bật xi nhan phải gọi là: xin chuyển hướng đi về phía bên phải

Có gì chưa đúng bác chỉ thêm!
Ok, vậy bác đã trả lời 3 câu. Và chưa xác định giúp em câu 4,5,6.
Câu 1 thì bác cũng áp dụng quy định về chuyển hướng như em.
Câu 2 bác trả lời chưa rõ lắm. xác định theo hướng đi sắp tới, nhưng so với cái gì?
câu 3 thì bác cũng chưa xác định được từ A và D là chuyển hướng hay chuyển làn luôn :D

A1
14/12/03
2.555
4.253
113

dawmgoodman ® nói:
Em trình bày căn cứ pháp luật cho quan điểm 1:

--chuyển hướng xe: Điều 15, Luật GTĐB:
Điều 15. Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.
4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt,đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.

--hệ thống chuyển hướng: Điều 53, Luật GTĐB:

Điều 53. Điều kiện tham gia giao thông của xe cơ giới1. Xe ô tô đúng kiểu loại được phép tham gia giao thông phải bảo đảm các quy định về chất lượng, an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường sau đây:
b) Có hệ thống chuyển hướng có hiệu lực.

--tham khảo thêm về hệ thống chuyển hướng:

1/ Hệ thống lái
- Là hệ thống chuyển hướng xe ô tô
- Bao gồm: Vô lăng, cơ cấu chuyển hướng xe (thước lái, cân bằng,…)

http://xehoi.odau.com/tin-tuc/item/3-cau-tao-o-to-co-ban

--phạt về hệ thống chuyển hướng k đủ điều kiện: NĐ 171:

Điều 16. Xử phạt người điều khiển xe ô tô (bao gồm cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông

3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
b) Điều khiển xe có hệ thống chuyển hướng của xe không đúng tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật;
Bác viện dẫn như thế này thì chết dân.
Điều 15: chuyển hướng xe là hành động, tácđộng làm cho chiếc xe ddổi hướng tức là tác động cuả con người lên chiếc xe. chuyển hướng ở điều 15 này là động từ chỉ hành động.

Điều 53 luật GTDB và điều 16 Nghị Định 171 đang nói đến hệ thống chuyển hướng, tức là danh từ,liệt kê những gì có trog cụm bộ phận chi tiết xe.
Bác Dawm chơi lấp liếm, cố ý dùng danh từ "hệ thống chuyển hướng" để thay cho động từ chỉ hành vi "chuyển hướng". Sau đó bác quy chụp hành động chuyển hướng thành việc bánh lái xe di chuyển, vô lắng di chuyển thành hành động chuyển hướng để bắt mở tín hiệu.
Vì theo bác bánh lái xe và vô lăng thuộc "hệ thống chuyển huwowsbg" như điều 53.
Em trình bày hơi rối và lòng vòng, không biết có khó hiểu lắm ko bác Dawm??

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

Bác Air Bag đừng bỏ bóng đá người chứ, sao lại lấp liếm? bác nên hỏi tại sao em đưa ra căn cứ như vậy chứ?

Hạng B1
13/1/13
71
13
8
36

Em thấy bác Dawm trường hợp này máy móc quá. Theo em thì đoạn AC đã là trục đường chính rồi thì để đi vào D ta nên quan sát gương -> chạy sang mép làn bên phải -> giảm tốc độ -> xi nhan phải -> đi vào D. Em thấy không có đoạn cong nào làm tắt được xi nhan phải của các bác được đâu.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

The Godfather nói:
Em thấy bác Dawm trường hợp này máy móc quá. Theo em thì đoạn AC đã là trục đường chính rồi thì để đi vào D ta nên quan sát gương -> chạy sang mép làn bên phải -> giảm tốc độ -> xi nhan phải -> đi vào D. Em thấy không có đoạn cong nào làm tắt được xi nhan phải của các bác được đâu.
bác tránh các nhận định hay kết luận. Cách tranh luận là đưa ra quan điểm của bác cùng các căn cứ, và phản biện các lập luận của em.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

The Godfather nói:
Riêng với còm này của bác, em nghĩ bác cũng theo quan điểm 2.
Vậy bác cũng thử trả lời 6 câu hỏi trên nhé. Em sẽ tranh luận tiếp với bác sau 6 câu trên.

Hạng C
18/10/13
856
565
113

dawmgoodman ® nói:
The Godfather nói:
bác tránh các nhận định hay kết luận. Cách tranh luận là đưa ra quan điểm của bác cùng các căn cứ, và phản biện các lập luận của em.
Các cái lập loạn của bác cứ làm em hoa hết cả mắt lên……!!! MT rối rắm, MT -1!!!!

Hạng B1
13/1/13
71
13
8
36

dawmgoodman ® nói:

Điều 15. Chuyển hướng xe
2.
Em phản bác đoạn này nên cắt bớt phần râu ria trong quote không liên quan.

Theo ý kiến của em từ "chuyển hướng" ở đây nghĩa là "chuyển hướng lưu thông", tức là bác đang đi trục chính AC bác chuyển sang lưu thông trục phụ AD thì bác chuyển về phía bên nào xi nhan bên đó (ở đây AD nằm bên phải AC). Mặc dù không nhất thiết lúc nào "hướng lưu thông" cũng trùng với "hướng chuyển động của hệ thống lái" trên xe bác.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

The Godfather nói:
dawmgoodman ® nói:

Điều 15. Chuyển hướng xe
2.
Em phản bác đoạn này nên cắt bớt phần râu ria trong quote không liên quan.

Theo ý kiến của em từ "chuyển hướng" ở đây nghĩa là "chuyển hướng lưu thông", tức là bác đang đi trục chính AC bác chuyển sang lưu thông trục phụ AD thì bác chuyển về phía bên nào xi nhan bên đó (ở đây AD nằm bên phải AC). Mặc dù không nhất thiết lúc nào "hướng lưu thông" cũng trùng với "hướng chuyển động của hệ thống lái" trên xe bác.
Bác giúp em tìm 1 câu "chuyển hướng lưu thông" trong luật giúp ạ?

Đây cũng là lý do tại sao em đưa các căn cứ quan điểm 1 của em như trên mà bác Air Bag nghĩ là lấp liếm. Bác sẽ không thấy cụm từ bác nói mà chỉ thấy các từ "chuyển hướng" trong các điều luật em trích dẫn.

Hạng D
10/9/08
2.874
5.947
113

Với cái hình thực tế thì chỉ cần chuyển làn từ xa, tới gần chỗ tách c và d không có chuyển hướng gì nữa cả.
Bác Đâm đưa ra hệ thống vô lăng dễ gây ngộ nhận. Vô lăng đúng là dùng cho chuyển hướng nhưng không có nghĩa cứ xoay vô lăng là chuyển hướng trong giao thông.

[xinhan] trái hay phải?--Nội dung thảo luận từ trang 21.

[/quote]