Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Re: [xinhan] trái hay phải?

dyldn39 nói:
nếu đường màu vàng là đường QTr thì phải bật xinhan khi quẹo qua nhánh D, suy nghĩ của em về chuyển hướng là mình di chuyển ra khỏi hướng của con đường mình đang đi chứ ko phải chỉ là xoay volang thôi.
vd : mình đi trên đường QTr, nếu mình ko rẽ vào D thì ko cần xinhan:D
Nếu đường màu vàng C là đường khác đường Quang Trung (A) thì sao bác?

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

The Godfather nói:
anhbocau nói:
Em muốn hỏi , trong 3 nhánh, phải có 1 đường chính ?
Đường màu vàng ở giữa đó bác.
Hai bác cho thêm ý kiến:
1. Nếu đường C không phải đương chính, mà tất cả các đường A, B, C, D đều to bằng nhau thì có gì thay đổi trong việc xi nhan trái hay phải k?
2. Nếu đường C là Quang Trung và không phải QT thì có gì thay đổi?

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

Khanh Hung nói:
Mở đèn signal là nhằm mục đích phát tín hiệu cho những người điều khiển phương tiện giao thông khác biết được ý định chuyển hướng của mình (hay nói nôm na là để xin đường xe khác); qua đó, người nhận tín hiệu sẽ biết để tránh hoặc nhường đường cho mình.

Vì vậy, mở đèn signal không nhất thiết là phải luôn luôn đúng theo hướng chuyển của xe. Trường hợp mở đèn signal khi ra khỏi vòng xoay là 1 ví dụ điển hình nhất mà lái xe nào cũng từng làm (dù xe chuyển hướng qua trái nhưng phải đánh signal phải).

Ở trường hợp đầu bài đưa ra, cứ đánh signal sao cho để các xe khác hiểu được ý định của mình muốn vào nhánh đường nào là cách phát tín hiệu hợp lý nhất. Vì vậy, dù các nhánh đường phía trước đều cong về trái, nhưng nếu mình phát tín hiệu theo trái thì liệu các xe khác có hiểu được ý định của mình hay không? Mà khi họ không hiểu, chuyện gì sẽ xảy ra?
Bác cho giúp ý kiến để xe sau họ có thể hiểu được xe trước muốn chuyển hướng như thế nào trong trường hợp sau:
Đường có 3 làn, xe bác đang đi làn ngoài cùng bên trái, bác đi gần đến ngã 4 (cách 50m) thì bác xi nhan phải, vậy xe sau hiểu là:
1. Bác muốn rẽ phải.
2. Bác muốn chuyển làn.
3. Bác muốn tấp lề.

Theo bác họ sẽ hiểu phương án nào?

Hạng D
14/3/10
1.213
5.319
113

dawmgoodman ® nói:
dyldn39 nói:
nếu đường màu vàng là đường QTr thì phải bật xinhan khi quẹo qua nhánh D, suy nghĩ của em về chuyển hướng là mình di chuyển ra khỏi hướng của con đường mình đang đi chứ ko phải chỉ là xoay volang thôi.
mình thấy nếu đường QTr đến ngã 3 tẻ ra 2 đường , đồng cấp, nếu đường A thẳng với đường Qt thì ko cần xinhan, cái này em đi QL 1 thấy trường hợp này rất nhiều, đó là các đường tránh thành phố, thị xã, nếu vô thị xã thì đường A (ko xi nhanh), tránh thị xã thì đường B, phải xinhan.

Hạng D
14/3/10
1.213
5.319
113

dawmgoodman ® nói:
Khanh Hung nói:
Mở đèn signal là nhằm mục đích phát tín hiệu cho những người điều khiển phương tiện giao thông khác biết được ý định chuyển hướng của mình (hay nói nôm na là để xin đường xe khác); qua đó, người nhận tín hiệu sẽ biết để tránh hoặc nhường đường cho mình.

Vì vậy, mở đèn signal không nhất thiết là phải luôn luôn đúng theo hướng chuyển của xe. Trường hợp mở đèn signal khi ra khỏi vòng xoay là 1 ví dụ điển hình nhất mà lái xe nào cũng từng làm (dù xe chuyển hướng qua trái nhưng phải đánh signal phải).

Ở trường hợp đầu bài đưa ra, cứ đánh signal sao cho để các xe khác hiểu được ý định của mình muốn vào nhánh đường nào là cách phát tín hiệu hợp lý nhất. Vì vậy, dù các nhánh đường phía trước đều cong về trái, nhưng nếu mình phát tín hiệu theo trái thì liệu các xe khác có hiểu được ý định của mình hay không? Mà khi họ không hiểu, chuyện gì sẽ xảy ra?
Bác cho giúp ý kiến để xe sau họ có thể hiểu được xe trước muốn chuyển hướng như thế nào trong trường hợp sau:
Đường có 3 làn, xe bác đang đi làn ngoài cùng bên trái, bác đi gần đến ngã 4 (cách 50m) thì bác xi nhan phải, vậy xe sau hiểu là:
1. Bác muốn rẽ phải.
2. Bác muốn chuyển làn.
3. Bác muốn tấp lề.

đâu cần phải hiểu cụ thể đâu ,thông thường thì cách 50m mà xinhan tấp lề thì ít có xảy ra , ( :D) chỉ biết là họ đang tấp qua phải , mình đi sau thì giảm tốc độ, nhường thôi ( nếu có thể),

Hạng F
12/9/10
6.652
41.695
113
48
Bà Tó

dawmgoodman ® nói:
The Godfather nói:
anhbocau nói:
Hai bác cho thêm ý kiến:
1. Nếu đường C không phải đương chính, mà tất cả các đường A, B, C, D đều to bằng nhau thì có gì thay đổi trong việc xi nhan trái hay phải k?
Các loại đường này thì phải có 1 đường chính , còn lại là đừong nhánh .
Vd : QL là đường chính , TL - DT sẽ là đường nhánh .

Mà thường , cong bên nào , em xinhan bên đó . đồng thời , chạy làn tương ứng ,

Last edited by a moderator:
Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

dyldn39 nói:
dawmgoodman ® nói:
dyldn39 nói:
mình thấy nếu đường QTr đến ngã 3 tẻ ra 2 đường , đồng cấp, nếu đường A thẳng với đường Qt thì ko cần xinhan, cái này em đi QL 1 thấy trường hợp này rất nhiều, đó là các đường tránh thành phố, thị xã, nếu vô thị xã thì đường A (ko xi nhanh), tránh thị xã thì đường B, phải xinhan.
Mong bác trả lới đúng câu hỏi của em là nếu đướng A và đường C khác tên nhau, thì từ A vào D xi nhan thế nào? có khác với A và C cùng tên không?

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

dyldn39 nói:
dawmgoodman ® nói:
Khanh Hung nói:

1. Bác muốn rẽ phải.
2. Bác muốn chuyển làn.
3. Bác muốn tấp lề.

đâu cần phải hiểu cụ thể đâu ,thông thường thì cách 50m mà xinhan tấp lề thì ít có xảy ra , ( :D) chỉ biết là họ đang tấp qua phải , mình đi sau thì giảm tốc độ, nhường thôi (nếu có thể),
Cảm ơn bác. Bác Khanh Hung có ý kiến khác không?

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

anhbocau nói:
dawmgoodman ® nói:
The Godfather nói:
anhbocau nói:
Hai bác cho thêm ý kiến:
Các loại đường này thì phải có 1 đường chính , còn lại là đừong nhánh .
Vd : QL là đường chính , TL - DT sẽ là đường nhánh .

Mà thường , cong bên nào , em xinhan bên đó . đồng thời , chạy làn tương ứng ,
Cảm ơn bác, như vậy trường hợp trên nhờ bác 4 câu:
1) D cong bên trái hay phải vậy bác?
2) Nếu A, B, C, D đều là đường trong thành phố thì sao?
3) A và C cùng tên, xi nhan thế nào?
4) A và C khác tên, xi nhan thế nào?

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

phamminh1808 nói:
sgb345 nói:
Đã từ lâu mình đặt nick bác theo chế độ block member, không còn đọc, không còn tranh luận với bác nữa rồi. Chính xác là từ thớt "phải xi nhan trên đường cong" của bác, khi thấy bác trả lời "trên đoạn đường chia 3 nhánh, cả 3 nhánh đều cong sang bên trái, để chuyển hướng sang nhánh bên phải bác yêu cầu phải xi nhan trái, với lí do khi đó tay lái bác đang bẻ qua trái".

[xinhan] trái hay phải?--Nội dung thảo luận từ trang 21.
- Quan điểm 2 (là quan điểm của mình, và nhiều bác khác khi tranh luận trên thớt đường cong): chỉ có hành vi chuyển hướng khi xe từ bỏ tuyến đường mặc định đang đi để rẽ qua ngã rẽ khác. Nếu ngã rẽ nằm bên phải tuyến đường mặc định đang đi thì phải xi nhan phải (trường hợp này, xe A cần xi nhan phải để đi vào nhánh D).
Không có hành vi chuyển hướng khi xe đi chuyển trên đường cong.

Em cũng theo quan điểm 2 của bác sgb.

Lí do thì em không căn cứ trên luật, mà chỉ là dựa theo cảm tính thôi, em nghĩ xi nhan phải để báo hiệu cho xe sau biết mình sẽ rẽ sang nhánh D là cần thiết thì em làm.

Theo ý kiến em, dựa theo hình vẽ, vừa qua khỏi nhánh B, sẽ xuất hiện trước mắt là một ngã ba với 2 nhánh đều nhau (nghĩa là không phải đường to-đường nhỏ, hay đường đi thẳng-đường rẽ để phân biệt nhánh nào chính, nhánh nào phụ), nên là đi nhánh C thì xinhan trái, đi nhánh D thì xinhan phải.

Lúc qua nhánh B là bắt đầu vào đoạn cong, vậy thì (theo ý kiến chủ quan của em) vị trí tay lái bẻ sang trái để bắt đầu vào đoạn cong sẽ được xem là vị trí cân bằng:
(giả sử ở VTCB nếu không bẻ tiếp sang phải sang trái thì bác sẽ đâm vào mũi nhọn giữa 2 nhánh)
-Nếu bác vào nhánh D: bác phải bẻ lái sang phải tính từ VTCB (trả lái về hướng thẳng) để vào nhánh D, vậy thì xi nhan phải
-Nếu bác vào nhánh C: bác phải bẻ lái sang trái tính từ VTCB (tiếp tục bẻ thêm lái sang trái) để vào nhánh C, vậy thì xi nhan trái

Em trình bày lủng củng mong bác cố hiểu.

Thật ra em thấy cách xử lí trong trường hợp này cũng chỉ mang tính chủ quan, bởi người thích thế này sẽ có lí do cho cách của họ, người thích thế kia cũng sẽ có lí do cho cách của họ. Trong luật cũng không nói rõ, nên lại càng mờ mịt. Ăn thua bác thấy việc xinhan đó để thông báo cho xe sau biết mà tránh là cần thiết thì làm, không thì thôi.

Về cái hình bác vẽ ở post dưới, và 3 câu hỏi:
Câu 1: hình 1, từ A sang B thì xi nhan gì? tại sao?
=> Xi nhan trái, bởi A đang đi thẳng, B là nhánh rẽ thì chuyển hướng vào B phải xinhan.
Câu 2: hình 2, từ A sang C thì xi nhan gì? tại sao?
=> (như câu 1)
Câu 3: hình 3 là bỏ đường A đi, chỉ có đường B nối tiếp hơi cong. Vậy từ B sang C giờ xi nhan gì? tại sao?
=> (như phần em giải thích về VTCB ở phía trên)

Có gì không phải bác bỏ qua. Em không nắm rõ luật tuyệt đối nên không dám nói về luật.
Cảm ơn bác đã trả lời rất chi tiết, chu đáo, tôn trọng luật chơi. Đó là lý do em trả lời bác sau cùng so với các comment trên.
Em cũng không nghĩ là em biết rành luật, do vậy nên mới có tranh luận, trao đổi để cùng hiểu rõ vấn đề.

Về các ý của bác cũng gần tương đồng với 1 số comment khác, em đã trả lời rồi hén. Riêng về 3 câu trả lời của bác thì em đồng ý. Tuy nhiên cũng nhờ bác 1 việc là:
Bác thử áp hình bác vừa trả lời câu 1, 2:
[xinhan] trái hay phải?--Nội dung thảo luận từ trang 21.

vào hình bác SGB đưa ra, lưu ý thử đường A có 1 đoạn thẳng phía dưới đường D, nếu như A chạy thẳng thì sẽ vào đường này. Như vậy thì đáp án cho bác như vừa trả lời có phải từ A sang D sẽ phải là xi nhan trái? (Bỏ qua các yếu tố đường chính, đường phụ đi).
Bác cứ trả lời thật là Trái/Phải, rồi sau đó nhưng/tuy nhiên/vì gì cũng được. Em cần bác xác định Trái/phải trước khi giải thích hay lập luận gì thêm nhé. Một cách thật khách quan.