Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Xin trích dẫn lại comment của bác SGB đáng kính, người duy nhất trên OS block nick em :D:
sgb345 nói:
Đã từ lâu mình đặt nick bác theo chế độ block member, không còn đọc, không còn tranh luận với bác nữa rồi. Chính xác là từ thớt "phải xi nhan trên đường cong" của bác, khi thấy bác trả lời "trên đoạn đường chia 3 nhánh, cả 3 nhánh đều cong sang bên trái, để chuyển hướng sang nhánh bên phải bác yêu cầu phải xi nhan trái, với lí do khi đó tay lái bác đang bẻ qua trái".

[xinhan] trái hay phải?--Nội dung thảo luận từ trang 21.

bi chừ phe ta thử nghiêm túc thảo luận một cách có căn cứ pháp luật xem quan điểm ai là đúng nhé. Em cũng chưa cho rằng em đúng, em cần lập luận phản biện chứng minh quan điểm e sai. Còn em sẽ lập luận để chứng minh quan điểm bác SGB và một số bác nữa là sai. Ai có lòng tự trọng thì đừng còm các bài mang tính chỉ trích, khiêu khích cá nhân trong lúc tranh luận nhé.

sgb345 nói:
- Quan điểm 1 (là quan điểm của bác Dawmgoodman nêu tại thớt đường cong): hệ thống vô lăng + bánh xe là hệ thống chuyển hướng của xe. Bất cứ khi nào vặn vô lăng để xoay bánh xe khỏi vị trí đi thẳng tức là có hành vi chuyển hướng, nên phải xi nhan ---> xoay vô lăng sang hướng nào thì bật xi nhan bên hướng đó.
Vì vậy, theo hình minh họa này, vì cả 3 nhánh rẽ đều cong sang bên trái ---> để quẹo sang cả 3 hướng đều phải đánh lái sang trái ---> dù bác có rẽ vô nhánh B, đi thẳng nhánh C, hay rẽ qua nhánh D bên phải, thì đều chỉ bật xi nhan trái cho cả 3 nhánh.

- Quan điểm 2 (là quan điểm của mình, và nhiều bác khác khi tranh luận trên thớt đường cong): chỉ có hành vi chuyển hướng khi xe từ bỏ tuyến đường mặc định đang đi để rẽ qua ngã rẽ khác. Nếu ngã rẽ nằm bên phải tuyến đường mặc định đang đi thì phải xi nhan phải (trường hợp này, xe A cần xi nhan phải để đi vào nhánh D).
Không có hành vi chuyển hướng khi xe đi chuyển trên đường cong.

Hiện bác SGB chưa giúp vẽ thêm các làn đường, nên các vấn đề tranh luận theo hình này tạm gác lại, và chúng em tập trung vào các vấn đề tại trang 15 hén.

Last edited by a moderator:
Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113
Re: [xinhan] trái hay phải?

Em cũng nói rõ hơn quan điểm 1 vì nó bị cắt cúp bớt 1 số ý so với thớt đường cong trước đây. Đó là:
- Quan điểm 1: hệ thống vô lăng + bánh xe là hệ thống chuyển hướng của xe. Bất cứ khi nào vặn vô lăng để xoay bánh xe khỏi vị trí đi thẳng tức là có hành vi chuyển hướng, nên về nguyên tắc phải xi nhan ---> xoay vô lăng sang hướng nào thì bật xi nhan bên hướng đó.
Tất nhiên, việc xinhan còn phụ thuộc vào yếu tố tốc độ, khoảng cách, hướng di chuyển của phương tiện cùng lưu thông, nên đối với các trường hợp không gây nguy hiểm cho các phương tiện này thì xxx sẽ không thổi.

Vì vậy, theo hình minh họa này, vì cả 3 nhánh rẽ đều cong sang bên trái ---> để quẹo sang cả 3 hướng đều phải đánh lái sang trái ---> dù bác có rẽ vô nhánh B, đi thẳng nhánh C, hay rẽ qua nhánh D thì đều phải bật xi nhan trái cho cả 3 nhánh khi di chuyển từ A.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

Còn đây là hình xấu em vẽ, để mọi người ai muốn tranh luận có thể trả lời giúp 3 câu để thấy sự khách quan trong quan điểm:

Câu 1: hình 1, từ A sang B thì xi nhan gì? tại sao?
Câu 2: hình 2, từ A sang C thì xi nhan gì? tại sao?
Câu 3: hình 3 là bỏ đường A đi, chỉ có đường B nối tiếp hơi cong. Vậy từ B sang C giờ xi nhan gì? tại sao?

A1
14/12/03
2.555
4.253
113

Trường hợp này không phải là chuyển hướng mà là bác đang chuyển làn (chính xác là nhập làn). Bác phải có tính hiệu để xin nhập vào làn đường. Ví dụ gần giống lf trường hợp bác đổ dóc cầu vượt xuống, tay lái đánh sang phải nhưng phải mở tín hiệu xin nhạp làn bên trái.

• Like
Reactions: hoangquan1403
Tập Lái
4/3/14
3
1
3

Air Bag nói:
Trường hợp này không phải là chuyển hướng mà là bác đang chuyển làn (chính xác là nhập làn). Bác phải có tính hiệu để xin nhập vào làn đường. Ví dụ gần giống lf trường hợp bác đổ dóc cầu vượt xuống, tay lái đánh sang phải nhưng phải mở tín hiệu xin nhạp làn bên trái.
Theo em thì bác nói chuẩn. Cứ nhìn vạch xem mình đang ở lane nào, khi sang A, B, C hay D gì đó thì mình vào lane nào thì bật signal tương ứng thôi các bác nhỉ.
Giả dụ các đường đều có 3 lanes, mình đang đi từ A, rẽ sang B hoặc C, nếu muốn vào lane sát lề trái của đường mới thì signal trái, nếu muốn vào lane sát lề phải thì signal phải.

Không biết ở đây có bác nào là XXX vào giải thích 1 câu cho anh em đỡ phải đoán mò :))

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

Air Bag nói:
Em nghĩ bác nhầm lẫn 1 chút. Về xin nhập làn hay chuyển hướng thì chắc phải thêm 1 thớt nữa nhỉ? Hoặc cũng có thể nó là mấu chốt cho trường hợp này thì bàn luôn ở đây.
Vậy đợi bác SGB vào cho thêm ý kiến, nếu đúng vấn đề là chuyển hướng/nhập làn ta bàn luôn. Còn nếu bác SGB và e đều coi là chuyển hướng thì ta sẽ bàn vấn đề bác Air Bag raise ở thớt khác.

@lông chim: xxx chỉ là cơ quan thực thi pháp luật (hành pháp), không phải cơ quan lập pháp, nên giải thích của họ em nghĩ một số trường hợp có thể chưa đúng ý của bên lập pháp, và k phải đáp án cuối cùng.

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

Về quan điểm của bác SGB và 1 số bác khác, như bác SGB claim:

"chỉ có hành vi chuyển hướng khi xe từ bỏ tuyến đường mặc định đang đi để rẽ qua ngã rẽ khác. Nếu ngã rẽ nằm bên phải tuyến đường mặc định đang đi thì phải xi nhan phải (trường hợp này, xe A cần xi nhan phải để đi vào nhánh D)"
em tách ra các ý như sau:
1. chỉ có hành vi chuyển hướng khi xe từ bỏ tuyến đường mặc định đang đi để rẽ qua ngã rẽ khác.
2. chuyển hướng chỉ có tại các giao lộ, ít nhất có 2 hướng đi sau giao lộ (ngã 3 trở lên).
3. đường đi tiếp nằm bên nào của đường đang đi (tên đường), thì sẽ phải xi nhan theo bên đó.

Bác SGB hay các bác khác cùng quan điểm này confirm giúp có gì sai hay bổ sung gì nữa để em phản biện nhé.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175

Đi đường bật đèn khẩn cấp cho chắc ăn

Hạng F
21/12/12
9.923
2.762
113

1 bác cùng quan điểm với SGB:
4bthang2b nói:
sgb345 nói:
- Quan điểm 2 (là quan điểm của mình, và nhiều bác khác khi tranh luận trên thớt đường cong): chỉ có hành vi chuyển hướng khi xe từ bỏ tuyến đường mặc định đang đi để rẽ qua ngã rẽ khác. Nếu ngã rẽ nằm bên phải tuyến đường mặc định đang đi thì phải xi nhan phải (trường hợp này, xe A cần xi nhan phải để đi vào nhánh D). Không có hành vi chuyển hướng khi xe đi chuyển trên đường cong.
Em theo quan diem 2.
Sorry, typing by ipad