Hạng C
24/11/18
502
448
63
HCM
một option khác là vào tới Quy Nhơn là cũng ngán cung đường biển lắm rồi nhé, ta chuyển qua đi đường rừng cho thú dzị.
Quy Nhơn -> Gia Lai -> Daklak -> BD luôn cũng rất hợp lý cho hành trình này.

P/S: và quan trọng là, gia đình ta trên xe, vững ý chí nhẹ nhàng chân ga, mệt lúc nào ngủ lúc đó, chợp mắt 10ph cũng ok, đừng ráng dù chỉ vài trăm mét.

Hạng D
9/1/16
1.673
3.291
123
48
Sài Gòn
mình xin phép bổ sung thêm đọan từ NT vào BD:
NT vào Cam Ranh (ăn hải sản ở CR khá rẻ, nhiều hơn so vs NT) sau đó thay vì nhập QL1A hay CT, mình chọn đi bán đảo Bình Lập (có thể men theo các đường nhỏ xuống gần bãi biển tham quan khá hay, coi cuộc sống dân làng chài, biển trong), sau đó cung ven biển Phan Rang (Mũi Dinh) cực đẹp, ghé đến bãi Cổ Thạch tham quan, ăn ngủ đây cũng rẻ.
Sau đó tiếp tục men theo cáo tốc từ Phan Thiết vào CT-QL51-BHoa-BD hoặc vào thẳng SG chơi bữa nữa thôi, khúc này thì dễ đi rồi

View attachment 3047467
Hải sản mình hay ăn ở đây, ngon rẻ:
https://maps.app.goo.gl/nQ4CecWqdPNUJMDs8
Lộ trình của anh rất hay, mình quên mất chỉ bác ấy đi tiếp đường ven biển tới phan rang hoặc phân thiết rồi lên cao tốc phi về BD.

Nhưng bác chủ thớt đi xuyên việt, và chắc lần đầu chạy xe vào Nam. Nên một con đường không nên đi 2 lần, đi vậy sẽ phí lắm. Đợt ra thì lại xuất phát ở VT, kkk.

• Like
Reactions: MeSubaruMuaXeCo
Hạng D
14/9/17
1.142
1.254
113
41
Tân Uyên, Bình Dương
Tầm 31 tháng 1 em xuất phát. Nhà em đi con sedan cỏ vào Bình Dương rồi sau đó mới túc tắc ghé vài địa điểm khi đi ra. Đường từ HN đến Diễn Châu thì em biết rồi, tuy nhiên từ Diễn Châu vào Bình Dương thì em mù tịt.

1. Từ Diễn Châu thì em đi theo đường 1A, sau đó rẽ theo đường đi Cửa Lò rồi đi theo đường ven biển vào đến Kỳ Anh. Không biết đi đường này OK hơn hay đi đường 1A thì hơn. 1A thì em cũng khá quen.
  2. Em cũng chưa biết nên dừng chân ở Huế hay Đà Nẵng nữa. Từ Đồng Hới đi Huế hoặc ĐN thì nên đi đường QL 9B -> đường HCM rồi QL15 -> Cao tốc, hay nên đi QL 1A vậy các bác? Em thấy Google chỉ QL 1A, tuy nhiên trước đây có bác nào trên này nói là nên đi theo QL 15.
  3. Từ ĐN -> Quãng Ngãi thì chắc là đi cao tốc rồi.
  4. Từ QN đi Nha Trang chắc là đi theo QL 1A
  5. Từ Nha Trang đi Bình Dương thì chắc là đi cao tốc theo Google Maps rồi.
  6. Từ Bình Dương đi Vũng Tàu thì theo các bác em nên đi đường nào ạ? Có hay bị tắc không ạ? Vì hôm đó và tối thứ 6.
Đường đi như trên có cần lưu ý gì không các bác? Có đường nào tốt hơn không? Em nghe bảo đường qua Phú Yên chán lắm.

Nhờ các tư vấn cho em đường đi bác chỉ cho em vài quán ăn ngon và vài địa điểm ghé chơi khi đi ra nữa ạ.

View attachment 3045740*Ảnh minh họa
bạn vào group Xuyên Việt Tết hàng năm. Bên mình sinh hoạt đc 4-5 năm rồi nên dữ liệu nhiều lắm. Ăn uống , ks chơi nhởi

Hạng C
22/12/14
560
836
93
bạn vào group Xuyên Việt Tết hàng năm. Bên mình sinh hoạt đc 4-5 năm rồi nên dữ liệu nhiều lắm. Ăn uống , ks chơi nhởi

Group ở đâu vậy bác? bác vui lòng cho em xin cách tham gia với được không ạ?

Hạng C
22/12/14
560
836
93
Một kinh nghiệm ăn uống dịp lễ tết là cứ ghé KS Mường Thanh, không bị chặt chém, dễ tìm. Đó là em hóng hớt được chứ chưa phải ghé bao giờ, không biết có đúng không :D

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng C
22/12/14
560
836
93
Từ Huế đổ ra ngoài kia mình chưa phượt bằng xe nhà bao giờ, nhưng từ Bình Phước ( anh em với Bình Dương) ra tới Đà Nẵng thì mình chia sẻ chút với bác:
- Tổng thời gian đi liên tục từ khuya đến tối trong ngày là: 16 tiếng.
- Đường đi: đường núi theo QL14, vắng hơn so với QL1A phía biển, đường tốt, chỉ có mỗi pikachu nhiều ở các tỉnh Tây Nguyên như Daklak và Dak Nông.
- Quán: tới giờ cơm trưa và chiều thì mình ráng chạy vô các Tp của từng tỉnh như Buôn Mê Thuột, Tp. Komtum, các quán bên trong nội ô sẽ ngon, sạch sẽ và không bị chặt chém như ngoài Quốc lộ.

Mình cũng muốn 1 lần xuyên Việt bằng xe oto ra tới ngoài đó, nhưng cũng ngại pikachu với phong cách sống khác nhau. Có mấy lần đi máy bay ra chơi ngoài đó đều có ấn tượng không tốt ở Hà Nội, tuy nhiên dân các tỉnh khác thì cũng rất nhiệt tình, như ngoài Sapa - Lào Cai chẳng hạn.

Pikachu ở ngoài này thì hình như chỉ có Nghệ An, Hà Tĩnh là đứng đường nhiều thôi bác. Bây giờ phạt nguội cũng tiện hơn. À, HN đứng đường cũng nhiều. Cứ mạnh dạn lên bác, bác phải suy nghĩ tích cực là bị phạt nóng đỡ mất thời gian hơn bị phạt nguội nhiều :D.

• Haha
Reactions: phamminh05
Hạng D
6/9/07
4.511
37.902
113
Tầm 31 tháng 1 em xuất phát. Nhà em đi con sedan cỏ vào Bình Dương rồi sau đó mới túc tắc ghé vài địa điểm khi đi ra. Đường từ HN đến Diễn Châu thì em biết rồi, tuy nhiên từ Diễn Châu vào Bình Dương thì em mù tịt.

1. Từ Diễn Châu thì em đi theo đường 1A, sau đó rẽ theo đường đi Cửa Lò rồi đi theo đường ven biển vào đến Kỳ Anh. Không biết đi đường này OK hơn hay đi đường 1A thì hơn. 1A thì em cũng khá quen.
  2. Em cũng chưa biết nên dừng chân ở Huế hay Đà Nẵng nữa. Từ Đồng Hới đi Huế hoặc ĐN thì nên đi đường QL 9B -> đường HCM rồi QL15 -> Cao tốc, hay nên đi QL 1A vậy các bác? Em thấy Google chỉ QL 1A, tuy nhiên trước đây có bác nào trên này nói là nên đi theo QL 15.
  3. Từ ĐN -> Quãng Ngãi thì chắc là đi cao tốc rồi.
  4. Từ QN đi Nha Trang chắc là đi theo QL 1A
  5. Từ Nha Trang đi Bình Dương thì chắc là đi cao tốc theo Google Maps rồi.
  6. Từ Bình Dương đi Vũng Tàu thì theo các bác em nên đi đường nào ạ? Có hay bị tắc không ạ? Vì hôm đó và tối thứ 6.
Đường đi như trên có cần lưu ý gì không các bác? Có đường nào tốt hơn không? Em nghe bảo đường qua Phú Yên chán lắm.

Nhờ các tư vấn cho em đường đi bác chỉ cho em vài quán ăn ngon và vài địa điểm ghé chơi khi đi ra nữa ạ.

View attachment 3045740*Ảnh minh họa
Mục #2 đến #6 anh cứ theo google mà đi. Em đi vậy bao năm nay, chưa gặp vấn đề gì. Chạy đúng biển báo, tốc độ là an tâm.

Em thích đi QL 1A kết hợp cao tốc vì là đường nhanh nhất. Nhưng mấy đường tỉnh lộ cũng đẹp, dù hơi vắng xe.

Quán ăn thì tuỳ anh nghỉ chổ nào, lên google tìm quán nhiều sao & ít bị chửi nhất là ổn. Thường ko có nơi nào hoàn hảo cho mọi ng cả. Đi chơi mà, vui là chính.

PS, nếu từ 23 Tết a nên gọi điện thoại cho quán trước khi đến, coi ng ta còn bán ko.

Hạng C
22/12/14
560
836
93
Mục #2 đến #6 anh cứ theo google mà đi. Em đi vậy bao năm nay, chưa gặp vấn đề gì. Chạy đúng biển báo, tốc độ là an tâm.

Em thích đi QL 1A kết hợp cao tốc vì là đường nhanh nhất. Nhưng mấy đường tỉnh lộ cũng đẹp, dù hơi vắng xe.

Quán ăn thì tuỳ anh nghỉ chổ nào, lên google tìm quán nhiều sao & ít bị chửi nhất là ổn. Thường ko có nơi nào hoàn hảo cho mọi ng cả. Đi chơi mà, vui là chính.

PS, nếu từ 23 Tết a nên gọi điện thoại cho quán trước khi đến, coi ng ta còn bán ko.

Anh đúng là rất kinh nghiệm, Cảm ơn anh!

• Love
Reactions: badmonkey
Hạng B2
15/11/16
136
110
43
35
trước em đi xe máy thôi nhưng em nghĩ nếu bác có thời gian, đi túc tắc không vội thì từ Đà Nẵng vào đi đường ven biển cho đẹp, thoáng mát chứ đi cao tốc hay quốc lộ làm gì cho bon chen

• Like
Reactions: MeSubaruMuaXeCo