Hạng B2
9/2/15
158
385
63
51
Lỗi của bác đây: Nghị định 46/2016

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Tự ý thay đổi tổng thành khung, tổng thành máy (động cơ), hệ thống phanh, hệ thống truyền động (truyền lực), hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe, thùng xe hoặc tự ý lắp thêm, tháo bớt ghế, giường nằm (đối với xe chở khách) không đúng thiết kế của nhà sản xuất hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe;

• Like
Reactions: lightvspy
Hạng B1
17/1/11
50
6
8
Lỗi của bác đây: Nghị định 46/2016

9. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Tự ý thay đổi tổng thành khung, tổng thành máy (động cơ), hệ thống phanh, hệ thống truyền động (truyền lực), hệ thống chuyển động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe, thùng xe hoặc tự ý lắp thêm, tháo bớt ghế, giường nằm (đối với xe chở khách) không đúng thiết kế của nhà sản xuất hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe;
Cám ơn bác nhiều, sẵn tiện cho em hỏi cách gắn cản sau đc luật cho phép thì qui trình như thế nào ạ ?, em thấy cũng có vài xe đăng kiểm được chấp nhận, và xe taxi gắn cũng rất nhiều, còn ở quê em thì đi đăng kiểm nó bắt tháo bỏ. Hỏi để mở mang tầm nhìn chứ bây giờ em đang kiếm cách tháo sạch sẽ cho đỡ phiền phức

Hạng B2
9/2/15
158
385
63
51
Bác tham khảo Thông tư 85/2014/TT-BGTVT để làm thủ tục cải tạo xe cơ giới

• Like
Hạng B2
15/1/17
258
242
43
Em xin chia sẻ tình huống của em với các bác để đc rút kinh nghiệm và học hỏi:
Hôm qua 9/4/17 là ngày chủ nhật, xe em biển tỉnh 70 lên sài gòn có việc và bị Xxx hốt vì gắn cản sau. Cái giá để "đi dạo vòng quanh sài gòn" cùng con sâu gặm tiền 3 củ, thật là chua xót lý don cua các bác ạ. Em Đang từ quê lên đến BV thống nhất, đang yên ổn bỗng bồ câu lách Trái chặn đầu xe, chỉa gậy tấp vào lề, em hơi hốt hoảng mém tí húc luôn con bồ câu ... Thôi xong, có ji đó không ổn, tưởng đâu bắt lỗi lấn lane không signal, ai dè bắt lỗi "lắp cản sau" , đúng xui xẻo dẫu mình biết gắn là không đúng, và khả năng bị bắt lỗi này là rất thấp thế mà dù chạy đúng luật vẫn bị luật hành. "Chào anh, lỗi của anh thay đổi kết cấu xe, lỗi này nặng phạt 17 củ giam xe 1 tháng, mời anh về đồn". ..Nhưng, anh ơi em biết lỗi em rồi anh thông cảm, em đang trên đường nuôi bênh gấp (mình làm phép thử năn nỉ)... "đủ tiền phạt không đóng rồi đi". Anh giúp em với, người nhà em đang bệnh nặng đang cần tiền phẫu thuật... "Tôi với anh lên xe rồi nói tiếp". Viên csgt ngồi kè gế passenger, 1 bồ câu chạy môt đằng sau cảnh giới, viên giao thông không ngừng lục lọi xe em từ cái máy ảnh đến cái camera hành trình. Đi đc 1 đoạn vs xxx nói "Anh khó khăn thì đóng 10 củ" ... Lương nhà nước của em chỉ có 4 tờ/ tháng, mong anh giúp với. "Tôi đã giúp anh hết mức rồi, không tiền thì về đồn giam xe đóng 17 củ, quẹo về đồn chỗ này" ... Anh ơi, mấy xe khác cũng gắn, em biết lỗi, chạy đàng hoàng, gia đình cũng gặp khó khăn, mong anh giúp em nữa đi. "Giá chót 3 củ, đóng thì tấp vào lề, không thì về đồn luôn không nói nữa" ... Bặm môi cắn răn vét bóp. "Hạ ví xuống, nhanh đi, người ta nhìn kìa" ... Đếm đủ, viên cảnh sát cầm cái máy phim của mình nói "máy ảnh cổ đẹp quá ha (nghía nghía), xe người ta đóng tiền rồi không bị phạt, xe anh vầy tôi nể lắm rồi, về đi" ... Viên xxx nhảy xuống cv hoàng văn thụ và bồ câu đưa về tiền trạm vs gặp 1 cặp bồ câu khác, cười tí tủn, chắc là chiều nay có bữa nhậu thịnh soạn ... Thôi xong, bị xxx ngồi trên luật để "móc túi" rồi. Hỡi ôi học tập tấm gương làm chi để rồi ngồi trên đầu trên cổ người ta, người tốt thì bị hốt, người chở cồng kềnh nguy hiểm thì ngó lơ. Của đi thay người
Vấn đề ở đây em đặt ra:
1/ em biết mình vi phạm vs cố gắn năn nỉ nhưng xxx ra giá chót là 3 củ, không ngừng trấn áp tinh thần làm em hoang mang và lo lắng. Đã vậy xxx ngồi trên xe lục đồ lung tung và còn bảo em vừa lái vừa móc bốp, khi xong việc xxx nhảy ra khỏi xe nhanh quá, em chưa kịp kiểm tra giấy tờ trả đủ chưa vs có mất món đồ nào không
2/ có lẽ do biển tỉnh chạy lên sg đồng thời xxx nhìn mặt em khá "non nớt" nên tha hồ "chém".
3/ em chạy écape, cản sau hãng nó tặng, khi đi đăng kiểm dưới tỉnh thì bắt tháo ra

xin hỏi các bác:
1/ khi đi đăng kiểm làm sao mình vượt qua đc lỗi gắn cản, hãng nó tặng giờ tháo ra thấy nó lòi 3 thanh bât gắn thấy nguy hiểm quá
2/ giá phạt lỗi này là bao nhiêu và mìn có thể trả giá max đc bao nhiêu là ổn
3/ làm thế nào giữ tinh thần bình tĩnh khi bị xxx tấp vào lề, em chạy xe nhà cũng đc 6 năm và đây là lần 2 bị xxx thọt gậy.

Chào các anh em OS. Em sử dụng xe đã lâu nhưng giờ mới chính thức sở hữu được con xe cỏ cũ. Từ khi chưa mua xe đã thích kiểu baga mui nên khi mua xe cỏ cũng đã gắn baga mui, và tìm hiểu rất nhiều về vấn đề khi ó vàng thổi, cả khi có chở hành lý trên và khi không có chở,...và cũng nghe nói về miền tây hay bị ó dịng. Em cũng đã đi qua các cung đường Phan Thiết, Đà Lạt, Nha Trang, Châu Đốc, tới Đà Nẵng, Huế, Thanh Hóa, Ninh Bình, Hà Nội...chưa bị gì...
Vậy mà hôm qua em chính thức bị ó TPHCM dịnh. Vì gắn baga mui, mà trong DK kg có...đòi 7 chai, nhốt 30 ngày
Lần đầu tiên em bị ó làm giá cái baga này, vô cùng sốc và em quên hết những gì e học trên mạng...
Nay em mở topic này để anh em cùng thảo luận về luật hiện nay về cái baga mui này, về việc chở hành lý trên baga mui, và quan trọng nhất là việc cãi như thế nào khi bị ó dịnh...
Và hiện nay ae đi xe có baga mui (e thấy cũng nhiều) đk có baga mui kg, và chỗ nào để lại bánh mì đc để có baga mui trong hình đk
Cám ơn các anh em đã đọc...

Đây là case của em....gần giống như bác

• Like
Hạng B1
17/1/11
50
6
8
Đây là case của em....gần giống như bác
Hụ hụ, thế baga nóc của bác thế nào rồi, còn em thi tháo cản sau sạch sẽ ... lo xa, rủi sau này cần độ bánh, cản để đi rẫy nhè nhẹ mà không biết làm sao để vươt qua đc cửa đăng kiểm và ánh mắt của bồ câu

Hạng B2
15/1/17
258
242
43
  • Like
Hạng C
9/3/16
530
571
93
Cho em hỏi xe em lắp vè chắn bùn, vè che mưa, ăng ten vây cá, đuôi cá dính liên cốp sau... thì có bị phạt ko?

Hạng B2
15/1/17
258
242
43
Cho em hỏi xe em lắp vè chắn bùn, vè che mưa, ăng ten vây cá, đuôi cá dính liên cốp sau... thì có bị phạt ko?

Tạm thời tuân theo luật đăng kiểm được thì chắc ăn 100% nha bác