Tags
ql20
Hạng D
30/9/19
1.509
5.168
113
Santa Ana
Tầm 9h tối xe em đang lưu thông trên QL20 hướng từ Dầu Giây đi Đà Lạt, đến ngã 3 đèn xanh đèn đỏ này, thấy trước mặt có xe cont dài nên em chuyển qua làn phải (trên đường và phía trên cao có mũi tên quẹo phải) nhưng khi đèn xanh thì vẫn đi thẳng để vượt xe cont cho tiện.

Đi thêm được tầm 5-6km đến đoạn hết khu dân cư, gần Trụ Sở Công An Xã Gia Tân 2 thì bị chặn xe lại, bắt lỗi đi sai làn, đưa clip chứng minh lúc xe em đang chờ đèn đỏ bên làn phải, đòi phạt 5 triệu + giam bằng 2 tháng.

Trong đầu cũng hơi ngờ ngợ, nghĩ chứ thế méo nào lỗi nặng vậy. Nhưng trời đã khuya + bận công chuyện đi gấp nên xin đóng phạt tại chỗ luôn cho xong. Bay nhẹ 2 củ với pikachu, sau về check lại thì có vẻ lỗi em mắc chỉ là không tuân thủ biển báo và vạch kẻ đường, phạt có 200k thôi. Này có phải bị tụi nó gài không mấy anh :(

Kèm tấm hình cho trực quan. Tình huống là đèn đỏ, xe cont chờ ở làn đi thẳng, em chờ bên làn phải rồi đèn xanh thì lên ga vượt xe cont.

QL20 Suoi Tre.jpg
*Ảnh Google

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/12/19
462
475
63
nghĩa là:
thằng cont đang chạy
bác chủ vào làn trong (làn quẹo phải) để vượt.
mà chỗ này, đèn chạy thẳng và đèn rẽ phải là riêng hay chung đèn nhỉ?
nếu chung đèn thì dính "lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường", lỗi này thì chấp nhận.

còn trường hợp, đèn đi thẳng và đèn rẽ khác nhau, xe chạy thẳng ở làn quẹo và không tuân thủ đèn đỏ, thì bị tội vượt đèn đỏ hả các bác!?

Hạng D
16/11/20
2.653
7.911
113
37
nghĩa là:
thằng cont đang chạy
bác chủ vào làn trong (làn quẹo phải) để vượt.
mà chỗ này, đèn chạy thẳng và đèn rẽ phải là riêng hay chung đèn nhỉ?
nếu chung đèn thì dính "lỗi không tuân thủ vạch kẻ đường", lỗi này thì chấp nhận.

còn trường hợp, đèn đi thẳng và đèn rẽ khác nhau, xe chạy thẳng ở làn quẹo và không tuân thủ đèn đỏ, thì bị tội vượt đèn đỏ hả các bác!?
Nếu có 2 hướng đèn khác nhau mà đèn đi thẳng xanh, đèn rẽ phải đỏ mà bác đi thẳng thì không phạm lỗi vượt đèn đỏ, trừ phi đèn rẽ phải xanh, đèn đi thẳng đỏ mà bác đi thẳng luôn thì mới bị lỗi gộp. Em đoán bác chủ chỉ bị 1 lỗi thôi vì bác cũng nói mấy ảnh chỉ báo lỗi sai làn, không báo lỗi vượt đèn nên thực chất chỉ là bác ấy bị hù báo sai lỗi thôi.

Hạng B2
9/12/19
462
475
63
Nếu có 2 hướng đèn khác nhau mà đèn đi thẳng xanh, đèn rẽ phải đỏ mà bác đi thẳng thì không phạm lỗi vượt đèn đỏ, trừ phi đèn rẽ phải xanh, đèn đi thẳng đỏ mà bác đi thẳng luôn thì mới bị lỗi gộp. Em đoán bác chủ chỉ bị 1 lỗi thôi vì bác cũng nói mấy ảnh chỉ báo lỗi sai làn, không báo lỗi vượt đèn nên thực chất chỉ là bác ấy bị hù báo sai lỗi thôi.
hôm tháng rồi, em đi trên QL51 hướng về sg
mình đi len ngoài cùng, xe tải lớn ở len giữa (2 xe so le nhau, xe tải trước xe mình sau ).
do thùng xe tải cao với thiếu quan sát, vô tình vượt đèn đỏ.
thế là lên đến gần trạm thu phí thứ 2, xem lại cam qua ipad và "gớt bánh mì" :( :( :(

Hạng D
16/11/20
2.653
7.911
113
37
hôm tháng rồi, em đi trên QL51 hướng về sg
mình đi len ngoài cùng, xe tải lớn ở len giữa (2 xe so le nhau, xe tải trước xe mình sau ).
do thùng xe tải cao với thiếu quan sát, vô tình vượt đèn đỏ.
thế là lên đến gần trạm thu phí thứ 2, xem lại cam qua ipad và "gớt bánh mì" :( :( :(
Kinh nghiệm đi QL51 từ CT ra hướng SG - VT thì gần tới ngã ba nên chen vào lane giữa, chừa lane ngoài cùng ra do lane này hay có xe rẽ trái, đèn rẽ và đèn đi thẳng khác nhau và để quan sát đèn tốt hơn tránh bị container che như trên.

Hạng B2
9/12/19
462
475
63
Kinh nghiệm đi QL51 từ CT ra hướng SG - VT thì gần tới ngã ba nên chen vào lane giữa, chừa lane ngoài cùng ra do lane này hay có xe rẽ trái, đèn rẽ và đèn đi thẳng khác nhau và để quan sát đèn tốt hơn tránh bị container che như trên.
vâng, mà em bị "dính chưởng ở" chiều về,
haizz "sai 1 li, đi 1 khúc" :( :( :( :(

Hạng D
16/11/20
2.653
7.911
113
37
vâng, mà em bị "dính chưởng ở" chiều về,
haizz "sai 1 li, đi 1 khúc" :( :( :( :(
Vậy là bạn bị lúc chuyển đèn rồi vì xe cont di chuyển qua che đèn nhưng bạn vượt trong không thấy nên vô tình là lúc qua giao lộ là lúc đèn đỏ. Lỗi này nhiều khi du di vẫn được, bạn là bị nhanh 3s, mất 5 xị rồi.

Hạng B2
9/12/19
462
475
63
Vậy là bạn bị lúc chuyển đèn rồi vì xe cont di chuyển qua che đèn nhưng bạn vượt trong không thấy nên vô tình là lúc qua giao lộ là lúc đèn đỏ. Lỗi này nhiều khi du di vẫn được, bạn là bị nhanh 3s, mất 5 xị rồi.
mà chuyển đèn ở đó "lạ" lắm, vàng qua cam là lên đỏ liền
kiểu như đít xe tải vừa "hết vạch dừng" là đèn ở trên chuyển sang đỏ, nên xe tải thoát nạn.
còn xe em thì đèn đã qua đỏ mà bánh trước bắt đầu cán "vạch dừng" và bò qua (lúc qua giao lộ, em chạy hơn 40mkm/h à)

• Like
Reactions: VitaraV6