Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Trường hợp của bác tiktak2x khác với "câu chuyện" của chú em bác chủ. Em gọi là "câu chuyện" bởi nó không có thật.
Điểm khác là bác ấy đã tắt máy và rút chìa, còn trường hợp của "câu chuyện" thì chìa đang cắm trong ổ.

Hạng C
13/4/09
787
5
18
49
mit.jacmo84 nói:
Vầy là em đã hiểu ý bác tiktak2x.
Bác ấy đã tắt máy xe. Rút chìa khóa bỏ túi. Sau đó mở cốp sau để xếp đồ. Vì sợ trộm cắp, bác ấy lên đóng các cửa khác lại. Riêng cửa cốp sau vẫn để mở.
Tiếp đó, mở cửa tài đẩy chốt khóa về vị trí khóa. Vì chốt khóa ở cửa tài cũng là chốt trung tâm nên các chốt của các cửa khác cũng bị khóa. Sau đó dập mạnh cửa tài để khóa.
Kết quả là cả 4 cửa đều bị khóa. Còn cốp sau vẫn mở.

Ý của bác ấy: "Giả sử cửa cốp sau không mở, mà làm theo cách này nhưng chìa khóa để quên trong xe thì coi như tiêu"

Vâng tình huống của em đúng như vậy ạ. Cám ơn bác

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Thắc mắc của em qua sự việc của bác tiktak2x:
Bình thường lúc mình chạy xe, nếu có một cửa nào đó hở thì mình đẩy chốt khóa trung tâm sẽ không có tắc dụng khóa tất cả các cửa. Nhưng khi bác tiktak2x mở cốp sau, đẩy khóa vẫn có tác dụng khóa các cửa khác.
Vậy có nghĩa là khi xe chạy và không chạy thì khóa trung tâm sẽ hoạt động khác nhau.

Rút kinh nghiệm: không nên "lạm dụng" cách đóng cửa của bác tiktak2x, bởi nếu để quên chìa khóa trên xe là thua.

Hạng C
13/10/12
747
648
93
mit.jacmo84 nói:
Thắc mắc của em qua sự việc của bác tiktak2x:
Bình thường lúc mình chạy xe, nếu có một cửa nào đó hở thì mình đẩy chốt khóa trung tâm sẽ không có tắc dụng khóa tất cả các cửa. Nhưng khi bác tiktak2x mở cốp sau, đẩy khóa vẫn có tác dụng khóa các cửa khác.
Vậy có nghĩa là khi xe chạy và không chạy thì khóa trung tâm sẽ hoạt động khác nhau.

Rút kinh nghiệm: không nên "lạm dụng" cách đóng cửa của bác tiktak2x, bởi nếu để quên chìa khóa trên xe là thua.
chính xác!

Hạng B2
16/12/09
183
489
63
Dear bác chủ, trường hợp này em bị 1 lần rồi, may là ở gần nhà nên gọi bà cả lấy chìa sơ cua ra(em bị ngay chỗ ngã rẽ QL1 vào Đại lộ Võ Văn kiệt). Xe đang chạy tấp vào lề để 2 người xuống đi hướng khác. Tài xế lúc đó là 1 người bạn, em ngồi ghế phụ, xuống xe mở cốp cho 2 người đi hướng khác lấy đồ, xong hết thì đột nhiên người bạn đang lái mở cửa tài ra (mục đích là đổi tài với em để trên đường Võ Văn kiệt người bạn xuống về luôn cho tiện, còn em thì ở Q7) đóng lại cái rầm. Em đứng ngay cạnh nghe cái rộp, điếng người, mở thử cửa thì phát hiện ra đã lock hết, xe vẫn máy lạnh, nổ máy, đèn pha đèn gầm sáng hết, nhạc vẫn đùng đùng. Cuối cùng phải alo bà cả đưa chìa sơ cua cho thằng em đem ra mở.
Về tự làm lại xem tại sao nó lock như vậy thì lúc được lúc không: em nghi ngờ như thế này: Lúc tài xế mở cửa tài ra, bật cái chốt lock cửa không hết hanh trình của nó, sau đó đóng cửa quá mạnh làm cái chốt trả về vị trí lock, như vậy là lock hết cửa luôn. Em thử ở nhà mấy lần thì có lúc bị lúc không.

Kết luận lại: lúc nào em cũng để chìa sơ cua trên xe, đề máy tắt máy thì rút ra để trên xe luôn. Còn chìa remote thì đeo trên người, đề phòng bị lock ở nơi xa hẻo lánh thì khóc ròng.

Ps thêm: vì chờ đem chìa khóa ra mất gần 40p nên trong lúc chờ có 2 chú bồ câu đi ngang, tấp vô tính kiếm chuyện gì đó, em thì ngồi cafe phía trong, 2 chú kêu ra đòi phạt, em bảo xe bị sự cố khóa cửa, anh có cách nào giúp không, chứ tôi đâu có muốn đâu ở đây, tôi đi công tác miền tây về mệt quá đang muốn về sớm lại bị sự cố này. 2 chú mở thử cửa rồi nhìn nhìn bỏ đi không nói 1 câu nào.

Last edited by a moderator:
Hạng D
17/2/10
4.143
11.741
113
Con jolie Sau khi bấm lảy khoá ở cửa tài, phải giữa tay năm cửa mớ và đống cửa lại thi mới lock được, nếu không giữa tay nấm cửa ờ ngoài mà đóng cữa lại thí không lock lại được, chốt khoá tự nhảy lên, lock được mọi trường hộp máy chạy hay máy tắt

Hạng C
13/10/12
747
648
93
Thêm 1 kinh nghiệm phải ktra lại.Khi tài xế mở cửa tài thì không cần mở chốt lock cửa đâu bác nó tự động unlock-khi tài xế ấn chốt unlock(không hết hành trình) rồi mở chốt cửa,khi đóng cửa mạnh vào chốt lock cửa sẻ lock lại đó là nguyên nhân(lý thuyết thôi nhé,để em ktra lại)

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Em thì hơi nghi ngờ trường hợp này. Nhưng trên lý thuyết thì xe grandis có thể xảy ra. Nếu nó thực sự giống bác tolan13 nói thì grandis hơi...nguy hiểm.
Còn zinger, jolie và ps thì không thể.