Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
7/11/12
40
12
8
Em cũng vừa vay HD bank 1 tê/ 10 năm , mua căn nhà kế bên nhà em nè, hoàn thành ước mơ của ông bà già em. Thiếu nợ là hong có sợ ( Nguyễn chánh tín) :D. Nói chung cũng phải xem đi xem lại xem mình có đủ khả năng chi trả hay ko. Ba mẹ em có miếng đất xây phòng trọ cho thuê dưới Bình Dương 1 tháng cũng dc 10 triệu, lúc đầu ông già kêu bán, em nói bán làm gì , phí lắm. Đất còn tăng giá nhiều. Thế là đưa sổ mới vào bank.
Ps/ income của em gấp đôi bác chủ thớt, tháng cao điểm hên hên có khi gấp 4. Có ai xin mật thư hong. :D

Hạng B2
21/6/11
431
28.617
93
50
Q.1 HCMC
@JerryMouse bọn CĐT cực chẳng đã nó mới cho thuê như vậy, phần vì có ít cashflow, phần vì muốn biến hoá số liệu kt làm đẹp sổ sách. Cũng là kẹt hàng & chờ thời thôi, mình ko thây nó chuyên nghiệp gì hơn ai cả. Giá nó cho thuê vậy ko gọi là rẻ thì cao với ai?

Hơn nữa, mấy căn chủ thớt nêu/thích mình ko nghĩ có hàng tồn lớn đến mức CĐT phải chơi bài "biến hoá".

Vụ hoàn thiện nhà cửa mang tính chủ quan là chính nên thôi mình ko bàn.

Hạng B2
26/9/12
246
60
28
40
Tân Bình
www.nhadatdongnambo.com
Đúng là quan điểm mỗi người 1 khác. Vừa rồi em có mấy khách mua Âu Cơ Tower, khách vay hơn 1.2 tỷ, với quan điểm: có Ngân hàng hỗ trợ thì dại gì ko chơi (dù những khách này dư tiền trả cho CĐT ngay). Cứ mỗi tháng góp 8-10-12 triệu cho Ngân hàng thì cũng chấp nhận được với thu nhập của họ. Ko phải ai cũng thích thành con nợ, nhưng cũng ko phải ai cũng thích bỏ hết tiền vốn của mình để có chốn an cư trong khi vẫn có 1 giải pháp tốt hơn, linh động hơn. Nếu như bác Jerry tư vấn bỏ ra 15% để thuê nhà thì sao ko dùng khoản này để góp cho Ngân hàng? Và ngôi nhà đó là thuộc sở hữu của mình? Mình sống trong chính ngôi nhà của mình, ko phải nhà thuê?

Hạng B2
21/6/11
431
28.617
93
50
Q.1 HCMC
Em cũng vừa vay HD bank 1 tê/ 10 năm , mua căn nhà kế bên nhà em nè, hoàn thành ước mơ của ông bà già em. Thiếu nợ là hong có sợ ( Nguyễn chánh tín) :D. Nói chung cũng phải xem đi xem lại xem mình có đủ khả năng chi trả hay ko. Ba mẹ em có miếng đất xây phòng trọ cho thuê dưới Bình Dương 1 tháng cũng dc 10 triệu, lúc đầu ông già kêu bán, em nói bán làm gì , phí lắm. Đất còn tăng giá nhiều. Thế là đưa sổ mới vào bank.
Ps/ income của em gấp đôi bác chủ thớt, tháng cao điểm hên hên có khi gấp 4. Có ai xin mật thư hong. :D

Hehe, ngân hàng đó nó ngu đến mức cho vay bừa trả được hay không thì trả hả? Cái sổ đỏ kia là điều kiện cần thôi, nếu ko có lịch sử tín dụng tốt thì bạn lại ko phải chứng minh thu nhập phát oải ra? Nghiệp vụ NH VN có cái hay là: con voi thì lọt nhưng con kiến thì không.

Hạng B2
21/6/11
431
28.617
93
50
Q.1 HCMC
Đúng là quan điểm mỗi người 1 khác. Vừa rồi em có mấy khách mua Âu Cơ Tower, khách vay hơn 1.2 tỷ, với quan điểm: có Ngân hàng hỗ trợ thì dại gì ko chơi (dù những khách này dư tiền trả cho CĐT ngay). Cứ mỗi tháng góp 8-10-12 triệu cho Ngân hàng thì cũng chấp nhận được với thu nhập của họ. Ko phải ai cũng thích thành con nợ, nhưng cũng ko phải ai cũng thích bỏ hết tiền vốn của mình để có chốn an cư trong khi vẫn có 1 giải pháp tốt hơn, linh động hơn. Nếu như bác Jerry tư vấn bỏ ra 15% để thuê nhà thì sao ko dùng khoản này để góp cho Ngân hàng? Và ngôi nhà đó là thuộc sở hữu của mình? Mình sống trong chính ngôi nhà của mình, ko phải nhà thuê?

Đúng gòi, same here. Nhưng nếu là đầu tư thì ko phải đơn giản vậy, mà là tuỳ từng lúc, dựa trên phân tích & cảm nhận về thị trường mà quyết định cơ cấu tài sản. Ko phải lúc nào cũng xuống tiền, xuống tiền ko phải lúc nào cũng vay thêm (leverage). Ngay cả việc mình nói không vay vào thời điểm khó cũng nằm trong credit evidence của ngân hàng :)

Còn để an cư thì mình vứt cmn hết những logic kim tiền đi, chỗ nào thích mà afford được nà chơi, đời người ở đây dài lắm hở?

Hạng D
26/12/12
1.248
11.398
113
Nói túm cái váy lại là thời điểm này lãi suất đang thấp thì vay ngân hàng chẳng có lăn tăn gì cả, vay được thì vay nhưng chỉ vay ngắn hạn dưới 5 năm thôi. Vay nhiều trong thời gian dài thì khả năng bị ngân hàng kéo nhà hơi bị cao, không tin cứ hỏi mấy bác bị kéo nhà vào quãng 2010-2011 thì sẽ rõ :3danbanh:

Hạng B2
21/6/11
431
28.617
93
50
Q.1 HCMC
Nói túm cái váy lại là thời điểm này lãi suất đang thấp thì vay ngân hàng chẳng có lăn tăn gì cả, vay được thì vay nhưng chỉ vay ngắn hạn dưới 5 năm thôi. Vay nhiều trong thời gian dài thì khả năng bị ngân hàng kéo nhà hơi bị cao, không tin cứ hỏi mấy bác bị kéo nhà vào quãng 2010-2011 thì sẽ rõ :3danbanh:
Vay tiền tỉ mà cứ thích "túm váy", không "lăn tăn" thì đúng là khả năng bị NH kéo tăng đáng kể :D

Nhưng nói chung, mình ủng hộ ngại thì làm thử in ít thôi, cố đánh nhanh rút nhanh.

Mấy ông chít năm 10-11 khả năng nhiều là do ko kiểm soát được lòng tham.

À, vụ lo NH dâng lãi xuất cũng liên quan nhiều đến quan hệ lâu dài của khách và ngân hàng nha. Nếu chịu khó xây dựng rất nhiều loại giao dịch, quản lý đủ loại tài sản tại 1 ngân hàng uy tín thì bạn sẽ có tiếng nói hơn khi mặc cả mọi phi vụ. Cũng hợp lý thôi vì rủi ro cho NH khi deal với 1 thằng khách hàng tử tế, biết rõ thấp hơn hẳn bọn nhảy khắp nơi. Cá nhân mình chưa bao giờ trả lãi >16%, ever.

Hạng D
29/11/06
2.951
38.219
113
53
Vay tiền tỉ mà cứ thích "túm váy", không "lăn tăn" thì đúng là khả năng bị NH kéo tăng đáng kể :D

Nhưng nói chung, mình ủng hộ ngại thì làm thử in ít thôi, cố đánh nhanh rút nhanh.

Mấy ông chít năm 10-11 khả năng nhiều là do ko kiểm soát được lòng tham.

À, vụ lo NH dâng lãi xuất cũng liên quan nhiều đến quan hệ lâu dài của khách và ngân hàng nha. Nếu chịu khó xây dựng rất nhiều loại giao dịch, quản lý đủ loại tài sản tại 1 ngân hàng uy tín thì bạn sẽ có tiếng nói hơn khi mặc cả mọi phi vụ. Cũng hợp lý thôi vì rủi ro cho NH khi deal với 1 thằng khách hàng tử tế, biết rõ thấp hơn hẳn bọn nhảy khắp nơi. Cá nhân mình chưa bao giờ trả lãi >16%, ever.
Em thì làm với kính thưa đủ loại NH, từ tây ta cho đến cổ phần, từ tín chấp cho đến thế chấp. Sự đời ko phải muốn với 1NH là đc, cái thì yêu cầu đk này, cái thì yêu cầu kia, mỗi NH mỗi kiểu và ưu đãi hay cắt cổ ls loạn cào cào :)
Vay tiền đầu tư thì 2năm 2010-2011 e toàn làm cho NH ăn :-(
Nhưng cũng phải công nhận dùng bẫy tài chính để mua nhà ở là nên, vì ngoài cái an cư lạc nghiệp ra còn tự áp lực tài chính mà bớt xài hoang phí :)
Rút kn bản thân, cưới vợ 5năm toàn lông bông chơi bời suốt :)

Hạng B2
26/8/12
378
389
63
51
Các bác cứ vay đi gom hàng chả trách khi thoát hàng các bác tính cả lãi vay plus mất lãi tiết kiệm (vị chi cũng tròm trèm 20%) trong giá bán nên bọn em đi mua nhà theo các bác không kịp. Haizz

Hạng B2
21/6/11
431
28.617
93
50
Q.1 HCMC
Các bác cứ vay đi gom hàng chả trách khi thoát hàng các bác tính cả lãi vay plus mất lãi tiết kiệm (vị chi cũng tròm trèm 20%) trong giá bán nên bọn em đi mua nhà theo các bác không kịp. Haizz
Đã trả lời Oliu nhưng đọc lại tự thấy sợ nó lái thread đi chệch hướng (vốn dĩ rất hay) nên xoá

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: guitarabc
Status
Không mở trả lời sau này.