Status
Không mở trả lời sau này.
Chuột Tiến
1/10/11
4.557
92.587
113
Sài Gòn
@guitarabc: Oliu nói đúng đấy. Không nên vay. So với Saving hiện tại của bác mới 1 tỏi thì không nên mua căn hộ dòng trung cấp có giá > 2.8-3 tỏi để mà mỗi tháng trả gốc + lãi mệt đầu lắm. Có nhiêu chơi nhiêu cho nó phẻ.

Hiện tại Income của bác ổn định sau khi trừ hết được 1 tép là quá đỉnh rồi. Thế thì ta trích 15% của 1 tép đi thuê căn hộ ở cho nó sướng chứ tội gì gôm hết 1 cục đang để dành + vay ngân hàng để mua?

Thuê ở đây là thuê căn hộ con trinh đó, chứ không phải mấy căn người ta ở nát rồi mình vào (moá, mấy căn này kêu mình vệ sinh bồn cầu bố cha cho tiền cũng không dám).

Bác cứ trích 15% ra thuê, còn 85% để dành x 2-3 năm có cục tiền tầm 3-3.5 tỏi rồi thì mình ung dung đi xem căn hộ khác mới xây mới tinh. Đồng tiền không mất giá như mấy bác nghĩ đâu vì chúng ta đang sử dụng nó và dùng nó có chủ đích chứ không phải đồng tiền thụ động, mỗi tháng bác cứ bỏ vào và rút ra đều có chủ ý.

Căn hộ bây giò 3 tỏi. 3 năm sau giá nó cùng lắm là 3.2 3.4 tỏi thôi là max. Những căn khác ra cũng chỉ tầm 3.5 - 3.8 tỏi.
Mình đoán thế vì mình đang áp dụng chiêu này. Nhưng khác bác là hiện tại mình đủ lúa để mua nhưng chưa muốn mua : )

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: guitarabc
Tập Lái
22/8/14
17
56
13
36
@Jerry: cám ơn bác nhiều. Lúc nào khớp lệnh bác la lên cho em biết chia vui cùng bác nhé.

Thân.

Hạng B2
21/6/11
431
28.361
93
50
Q.1 HCMC
Thời mình mua căn nhà đầu tiên, ngoài việc phải vay NH, còn phải xin cty cho ứng trước 10 tháng tiền lương. Thằng sếp nhăn nhó: mày làm ơn đừng nói ai biết, ko chúng nó lại tưởng cty cũng là NH. Sau đó là gần 1 năm cày trả nợ bằng tiền bonus & lương của vợ hehe. Thậm chí, lúc sinh F1, lấy hết tiền BHXH ra tất toán nợ.

Vào thời đó với mình, vay nợ là cách tốt nhất để tập trung kiếm tiền cho 1 mục đích lớn hơn tất cả & hết lông bông chơi bời đủ thứ. Nếu ko có vụ đó, đảm bảo dù thu nhập cao, sau 3 năm thì mình tay trắng vẫn hoàn trắng tay. Không phải ai cũng có khá năng tích cóp, tiết kiệm; tiền ở trong túi "nóng" lắm, cám dỗ thì đầy ra, hik.

Nếu chủ thớt muốn tìm hiểu vay tiền, nên thử HSBC: thủ tục chuyên nghiệp, ls thấp hơn cả & rõ ràng công thức tính lãi sau thời gian khuyến mãi 3-6 tháng đầu (hiện là 8% cho 6 tháng đầu & quãng 9.5% sau đó). Làm với họ tốt sẽ tạo nên 1 lịch sử tín dụng thuận tiện cho rất, rất nhiều việc sau này.

Hạng D
29/11/06
2.951
38.198
113
53
Thời mình mua căn nhà đầu tiên, ngoài việc phải vay NH, còn phải xin cty cho ứng trước 10 tháng tiền lương. Thằng sếp nhăn nhó: mày làm ơn đừng nói ai biết, ko chúng nó lại tưởng cty cũng là NH. Sau đó là gần 1 năm cày trả nợ bằng tiền bonus & lương của vợ hehe. Thậm chí, lúc sinh F1, lấy hết tiền BHXH ra tất toán nợ.

Vào thời đó với mình, vay nợ là cách tốt nhất để tập trung kiếm tiền cho 1 mục đích lớn hơn tất cả & hết lông bông chơi bời đủ thứ. Nếu ko có vụ đó, đảm bảo dù thu nhập cao, sau 3 năm thì mình tay trắng vẫn hoàn trắng tay. Không phải ai cũng có khá năng tích cóp, tiết kiệm; tiền ở trong túi "nóng" lắm, cám dỗ thì đầy ra, hik.

Nếu chủ thớt muốn tìm hiểu vay tiền, nên thử HSBC: thủ tục chuyên nghiệp, ls thấp hơn cả & rõ ràng công thức tính lãi sau thời gian khuyến mãi 3-6 tháng đầu (hiện là 8% cho 6 tháng đầu & quãng 9.5% sau đó). Làm với họ tốt sẽ tạo nên 1 lịch sử tín dụng thuận tiện cho rất, rất nhiều việc sau này.

Em cũng tương tự như vậy, từ hồi trước và giờ vẫn là con nợ lớn của rất nhiều NH!
Thời SV mới ra trường kiếm oái đâu ra sổ mà thế chấp chấp vay, phải vay bằng tín chấp đâu khoảng 8 tháng lương!
Em phải làm 3 bộ hồ sơ gửi NH, 1 cái ACB, 1 cái HSBC, 1 cái Prudential Finance...
Nộp 1 lượt, xong đợi nó duyệt 1 lượt, rồi đi ký nhận nợ, giải ngân trong cùng 1 ngày,
Nếu nó phát hiện đã vay NH khác bằng hệ thống IC gì đó của NH nhà nước thì
ctéo cho vay vì lương thấp, phải dành 50% cho chi phí hàng tháng:-(

Xong phải tích cóp, lấy ngắn nuôi dài, trả nợ trước hạn rồi lặp vài vòng lặp như vậy mới có được cái nhà
Sau này có sổ ngon lành thì thế chấp lãi suất tốt hơn hẳn, hồi xưa mua nhà vay lãi suất có lúc 24% :-(

Chỉnh sửa cuối:
Chuột Tiến
1/10/11
4.557
92.587
113
Sài Gòn
Em cũng tương tự như vậy, từ hồi trước và giờ vẫn là con nợ lớn của rất nhiều NH!
Thời SV mới ra trường kiếm oái đâu ra sổ mà thế chấp chấp vay, phải vay bằng tín chấp đâu khoảng 8 tháng lương!
Em phải làm 3 bộ hồ sơ gửi NH, 1 cái ACB, 1 cái HSBC, 1 cái Prudential Finance...
Nộp 1 lượt, xong đợi nó duyệt 1 lượt, rồi đi ký nhận nợ, giải ngân trong cùng 1 ngày,
Nếu nó phát hiện đã vay NH khác bằng hệ thống IC gì đó của NH nhà nước thì
ctéo cho vay vì lương thấp, phải dành 50% cho chi phí hàng tháng:-(

Xong phải tích cóp, lấy ngắn nuôi dài, trả nợ trước hạn rồi lặp vài dòng lặp như vậy mới có được cái nhà
Sau này có sổ ngon lành thì thế chấp lãi suất tốt hơn hẳn, hồi xưa mua nhà vay lãi suất có lúc 24% :-(
Các bán hay thế, em thì làm gì làm cứ tiền mình mình chơi không dám vay ai cả nhất là bank.

• Like
Reactions: saigonbanme
Hạng D
29/11/06
2.951
38.198
113
53
Các bán hay thế, em thì làm gì làm cứ tiền mình mình chơi không dám vay ai cả nhất là bank.

Âu Mẽo nó cũng dùng bẫy tài chính cả thôi, hỏi mấy bố bên Mẽo nhà, xe đều của NH :)
Thất nghiệp cái có người kéo nhà liền :-(

Hạng B2
21/6/11
431
28.361
93
50
Q.1 HCMC
Vay tiền NH thì rõ ràng là có áp lực trả nợ, nhưng đây là áp lực mà mình có thể chủ động tự giải quyết, đb đối với người thu nhập ổn định & có room để cố gắng thêm.

Nhưng đi ở nhà thuê thì phải đối mặt với sự tạm bợ:
- Nhà của người ta mình muốn trang hoàng theo ý mình rất khó & rất phí. Thời ở nhà thuê, thậm chí đóng cái đinh treo bức tranh mình cũng làm biếng.
- Thậm chí họ cần việc gì thì mình có thể phải té ngay. Mình vừa phải tiễn một em bụng bầu 7 tháng nè.
Sự tạm bợ này mình hoàn toàn bị động. Các bạn đừng so sánh với thuê nhà bên giãy chết; bển người cho thuê họ "chuyên nghiệp" & có nhiều lựa chọn hơn rất nhiều.

Tất nhiên, cái này còn phụ thuộc phong cách sống nữa, nếu bạn đơn giản, dễ hài lòng với chỗ chui ra chui vào thì sao chả được?!

@nvquangcm máu quạ, máu quạ :D Đấy, cứ như thế thì sau một hồi chạ có đồng nào trong tay vẫn tự tin deal căn hộ, cần gì đến 3 tọi hehe

Tập Lái
22/8/14
17
56
13
36
Vay tiền NH thì rõ ràng là có áp lực trả nợ, nhưng đây là áp lực mà mình có thể chủ động tự giải quyết, đb đối với người thu nhập ổn định & có room để cố gắng thêm.

- Nhà của người ta mình muốn trang hoàng theo ý mình rất khó & rất phí. Thời ở nhà thuê, thậm chí đóng cái đinh treo bức tranh mình cũng làm biếng.
- Thậm chí họ cần việc gì thì mình có thể phải té ngay. Mình vừa phải tiễn một em bụng bầu 7 tháng nè.
Sự tạm bợ này mình hoàn toàn bị động. Các bạn đừng so sánh với thuê nhà bên giãy chết; bển người cho thuê họ "chuyên nghiệp" & có nhiều lựa chọn hơn rất nhiều.

Tất nhiên, cái này còn phụ thuộc phong cách sống nữa, nếu bạn đơn giản, dễ hài lòng với chỗ chui ra chui vào thì sao chả được?!

@nvquangcm máu quạ, máu quạ :D Đấy, cứ như thế thì sau một hồi chạ có đồng nào trong tay vẫn tự tin deal căn hộ, cần gì đến 3 tọi hehe

Cám ơn hai bác Ramese, ngquangcm.

Chà, hỏi ra thì mới biết cũng có nhiều quan điểm khác nhau nhỉ. Rất thú vị. Hôm nào mình lập thread FAQs tập hợp lại mấy câu hỏi cơ bản mà lính mới nào như em cũng thắc mắc, và câu trả lời của các bô lão như bác Jerry, bác Quang :D

Hạng B2
3/10/12
106
57
28
Đôi khi phải mượn Archimedes cái đòn bẩy bác ah. Rồi nhờ đó bẩy thêm nhiều cái khác nữa. Tất nhiên, vẫn phải nhìn lại mình có đủ sức để bẩy hay ko. :)

Chuột Tiến
1/10/11
4.557
92.587
113
Sài Gòn

Ban đầu mình cũng sợ giống như bác nói là có thể lấy nhà lại bất kỳ lúc nào.
Nhưng đó là những căn rẻ tiền và chủ cho thuê không hề chuyên nghiệp.
Ý mình là hãy thuê những chỗ chuyên nghiệp hơn. Những chỗ mà chính Chủ đầu tư cho thuê luôn chứ không phải cá nhân lẻ tẻ dù nhà vẫn là của họ. Bên chỗ mình đang thuê thì danh sách cho thuê đầy ra đó, không cho thuê thì tôi dọn qua căn kế bên. Đương nhiên đó chỉ là nói đùa. Có người thuê là mừng lắm gòi.

Còn trang trí nhà cửa thì...nhà hoàn hảo quá cũng chả có gì trang trí cả trừ treo mấy bức tranh hay vài chậu kiển. Thật đấy. (Chắc ý bác trang trí là đập và Decor lại)

Tiêu chí nhà của mình không hề đơn giản. Hay nói cách khác là rất khó. Mình chỉ nói là căn mình đang thuê là căn còn trinh nuôn. Mình xé tem luôn, Chủ nhà bỏ đóng tiền ra rồi chả làm gì cả, mặt mũi họ đến giờ cũng chẳng biết : )

• Like
Reactions: cuongf11
Status
Không mở trả lời sau này.