Hạng D
29/3/07
1.808
657
113
vnexpress.net
RE: Có nên thay lốp sau lên trước???

Trích đoạn: fineline

Theo em không nên đảo lốp , nhỡ nó mòn giống nhau thì chết >Đừng bao giờ nghĩ nó sẽ luôn mòn khác nhau

Bác này "lì" nhỉ . Nhà sx người ta kinh nghiệm , nghiên cứu kĩ càng khuyên mình sao thì cứ làm vậy .. mình làm sao bằng họ được và em cũng xin thưa o bao giờ có chuyện 4 bánh mòn giống nhau hết

Hạng B2
22/5/07
380
0
0

nói chung cứ thay theo manual khuyến cáo thì ổn thôi bác

Hạng B2
25/2/06
166
1
18
40

bác nên đổi lốp cho nó mòn đều. sách hướng dẫn sử dụng kèm theo xe cũng có hướng dẫn mà

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Mình đoán ở các nước giàu,họ không đảo lốp đâu,đến cái lốp dự phòng còn làm khác nữa là...Chạy chừng 20k km họ thay cả giàn lốp luôn. Cái xe Asia của mình không thuộc nước giàu lắm (củ sâm mà giàu gì),sản xuất 93 chạy đến 95 là vất ra bãi rác rồi,đảo lốp làm gì?. Từ 96 dân mình múc về...chạy tới giờ là gần hết 2007 rồi,chắc chắn là phải đảo lốp lia chia. Mình mới chạy xe này hơn 15k km mà cũng phải đảo rồi,nhưng đảo theo kiểu ưu tiên lốp tốt lên trước. Bao giờ mua được 1 bộ mới cáo 5 chiếc,mới đảo lốp theo quy trình được...Chà! hơi lâu đây..!

Hạng C
19/12/06
629
2
0
53

@Bac Thiệt, chuyện BMW khuyến khích không đảo lốp thì họ có lý riêng của họ. Có lẻ họ muốn người dùng tận hưỡng cái max performance của xe họ. Bên Mỹ họ vẫn khuyến khích đảo lốp chừng mỗi 5k miles. Một bộ vỏ thường có thể chạy được chừng 60-70K miles. Chiếc Prius của bà xã em không đảo lốp, chạy mới có 45 K miles là phải thay 4 lốp mới rồi. BMW có khuyến khích thay nhớt mỗi 15k miles, có bác nào dám theo lời BMW không:D

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: Mr.Thiet

Mình đoán ở các nước giàu,họ không đảo lốp đâu,đến cái lốp dự phòng còn làm khác nữa là...Chạy chừng 20k km họ thay cả giàn lốp luôn. Cái xe Asia của mình không thuộc nước giàu lắm (củ sâm mà giàu gì),sản xuất 93 chạy đến 95 là vất ra bãi rác rồi,đảo lốp làm gì?. Từ 96 dân mình múc về...chạy tới giờ là gần hết 2007 rồi,chắc chắn là phải đảo lốp lia chia. Mình mới chạy xe này hơn 15k km mà cũng phải đảo rồi,nhưng đảo theo kiểu ưu tiên lốp tốt lên trước. Bao giờ mua được 1 bộ mới cáo 5 chiếc,mới đảo lốp theo quy trình được...Chà! hơi lâu đây..!
càng giàu người ta càng phải sử dụng 1 cách tiết kiệm và hợp lý bác ạ, có phải cứ giàu là vung tay quá trán đâu. BMW (nếu đúng như vậy) thì cũng chỉ là trường hợp nhỏ thôi

@ bác xe dài: BMW có đưa ra lý do vì sao không nên đảo lốp không ạ?

Hạng C
27/9/07
604
26
28
48
www.namvu.com.vn

Các loại xe thể thao xịn đều có lốp sau rộng hơn lốp trước, BMW ko biết có như vậy ko?

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Các đây chừng hơn chục năm, các tàu viễn dương thường "đánh hàng" lốp cũ về...Trong khi xe Ta chạy lốp vá víu,mòn vẹt,lòi bố,(dũi lại gai nữa mới ghê!). Nhìn những cái lốp cũ tha từ bãi rác Tây về, phần nhiều trên 50%,mua bán gọi là lốp"nữa mạc"(có lẽ là 1/2 of Maximum?). Cánh thủy thủ nói ở bển chạy đủ cây số là nó thay, chỉ phải trả tiền cho bọn thu gom"rác thải",đem về bán.(Mình chạy N360,nghe nói Quy nhơn vừa về lốp cũ,có lốp 10'...Thế là xồng xộc từ NT chạy ra Diêu trì tăm cho được 1 cái!) Chắc vì vậy, hồi nẵm ai cũng muốn đi tàu viễn dương...May mà cái thời đó rồi cũng qua..!

Last edited by a moderator:
Hạng C
25/12/03
511
0
16
Vietnam

Xe em cứ sau mỗi 10K km thì đảo trước sau, trái phải, nhưng vừa rồi 30K km đảo lốp thì thấy có hiện tượng xe bị xỉa lung tung, và có tiếng kêu lạ, mang xe vào hãng kiểm tra thì 1 anh kỹ thuật nói bị hỏng bạc đạn trước, may có quen 1 anh kỹ thuật khác, nhờ kiểm tra lại, anh này cũng ko tin là hỏng bạc đạn (vì mới 30K km) nên cho đảo lại vỏ xe trước sau (về vị trí cũ như trước khi em đảo) thì lại chạy êm.

Kết luận:

1. 20K đầu thì nên đảo, sau đó thì kệ cho đến khi thay luôn.
2. Vào chính hãng cũng phải cẩn thận ko có là tốn tiền với mấy anh KT, tôt nhất kiểm tra thêm trước khi quyết định thay thế hay sửa chữa. Lưu số của Bác sĩ vào phòng khi cần tư vấn mà ngại chạy lên TT.

Last edited by a moderator: