Hạng F
12/10/16
7.509
6.362
113
Văn minh khi lái xe là vào ra vòng xuyến đều nên xi nhan_e cho rằng như vậy

• Like
Reactions: bacai
Hạng F
18/2/13
5.654
13.862
113
Saigon & Dalat
Quan điểm của em là vào vòng xuyến thì nên có signan vào - ra, ít nhất cũng cho xe sau biết mình đi thẳng - hay quẹo để phối hợp. Đơn giản, em muốn đi thẳng, thấy xe trước để signal trái, em sẽ chủ động cho xe sang phải để không cắt đầu, còn thấy signal phải thì em nối đuôi để ra luôn cho tiện.
Nhất trí với bác. Trang web chính thức của cục CSGT là Csgt.vn hướng dẫn có 4 trường hợp bắt buộc phải bật đèn xi-nhan là (1) chuyển làn đường, (2) rẽ trái, phải, quay đầu, (3) vượt xe khác và (4) cho xe chuyển bánh từ vị trí đỗ hoặc chạy vào sát vỉa hè để dừng, đỗ. Như vậy giao thông trong vòng xuyến (bùng binh) không bắt buộc mở đèn tín hiệu, tuy nhiên nếu các xe mở đèn rẽ vào-ra sẽ giúp các phương tiện phía sau biết được hướng đi của xe trước để điều chỉnh, có vẻ hợp lý và an toàn hơn.

• Like
Hạng F
7/8/17
7.489
10.204
113
luật giờ khác rồi nhé mọi người. xin nhan qua vòng xuyến ko bắt buộc nhé

• Like
Hạng B2
3/1/15
274
469
63
Em chưa biết chỗ nào quy định ra-vô vòng xuyến phải bật xi nhan cả. Bác nào thông não e phát. 4 đk bật xi nhan đều ko có lan quyên đến vòng xuyến. Em nghĩ là XXX ăn bậy.

p/s: E vẫn thường xuyên bật khi vào ra vì báo xe khác thôi.

1. Giao chỗ Phan Văn Trị không còn vòng xuyến tháo rồi nha!
2. Đi qua vòng xuyến, có bật không? https://vnexpress.net/tin-tuc/oto-x...xuyen-khong-bat-buoc-bat-xi-nhan-3586769.html. Theo em thì nếu đi thẳng không cần bật, cho bọn XXX nó quen đi, em chả bao giờ bật khi đi thẳng. Kêu vào thì cho em xin cái biên bản, chả bao giờ cho, về vấn đề này nhiều bác ngại mất thời gian, nhiều bác thì không nắm luật cho nên cứ rối lên. Nên tập cho XXX quen với luật do chính nhà nước ban hành.

Hạng B2
8/3/15
311
416
63
Tân An, Long An
Xi nhan cho lành các Bác ơi? Em cũng thường xuyên đi tuyến này khi vào vòng xoay em xi nhan để tránh xxx bắt.

bác xi nhan để tham gia gt an toàn hơn cho bản thân và ngưpif khác chứ đừng vì xxx.
tổ cha tụi nào dám lập biên bản lỗi ko xi nhan khi đi thẳng đó! Nếu vịn lại bác nói nó lập bb ngay và luôn xem nó dám k?

Hạng F
7/8/17
7.489
10.204
113
bác xi nhan để tham gia gt an toàn hơn cho bản thân và ngưpif khác chứ đừng vì xxx.
tổ cha tụi nào dám lập biên bản lỗi ko xi nhan khi đi thẳng đó! Nếu vịn lại bác nói nó lập bb ngay và luôn xem nó dám k?
Vào vòng xuyến k bắt buột bật xi nhan. Tml nào đòi phạt thì kêu lập biên bản =)). Em đố cha nó biết ghi lỗi gì luôn

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Vào vòng xuyến k bắt buột bật xi nhan. Tml nào đòi phạt thì kêu lập biên bản =)). Em đố cha nó biết ghi lỗi gì luôn
Giải thích mới: vào ra vòng xuyến không phải xi nhan.
Cũng tương tự ở VX Điện Biên Phủ trước CSGT đứng bắt vụ ra VX không bật xi nhan quá trời luôn, nay hết đứng bắt vụ này rồi.
Còn mình tay thành tật mất rồi: cặp, tách lề bật xi nhan, chuyển làn để chuẩn bị vào VX bật xn, vào ra VX cũng bật xn, né chướng ngại vật phía trước cũng bật xi nhan để báo xe sau tránh kẻo tới gần họ xử lý không kịp tội người ta...
Đơn giản là xi nhan không phải là phòng ngừa xxx mà là để báo cho những xe khác biết hướng mình đi.
Riết rồi quen, không biết lúc ngủ có bật xi nhan không nữa.
hì hì hì.
Vde la neu e chay lane trong, qua vong xoay den ben kia la 1 duong thang. E kg xai signal van ok vi kg co chuyen lane.
Xi nhan vào ra vòng xuyến giờ là tuỳ hỉ, bật hay không bật cũng được.
Nhưng mình hay thầm cám ơn các xe chạy trước có xi nhan cho mình biết hướng họ đi để mình đi cho thuận lợi.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: ttqui2005
hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.386
2.313
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
Giải thích mới: vào ra vòng xuyến không phải xi nhan.
Cũng tương tự ở VX Điện Biên Phủ trước CSGT đứng bắt vụ ra VX không bật xi nhan quá trời luôn, nay hết đứng bắt vụ này rồi.
Còn mình tay thành tật mất rồi: cặp, tách lề bật xi nhan, chuyển làn để chuẩn bị vào VX bật xn, vào ra VX cũng bật xn, né chướng ngại vật phía trước cũng bật xi nhan để báo xe sau tránh kẻo tới gần họ xử lý không kịp tội người ta...
Đơn giản là xi nhan không phải là phòng ngừa xxx mà là để báo cho những xe khác biết hướng mình đi.
Riết rồi quen, không biết lúc ngủ có bật xi nhan không nữa.
hì hì hì.

Xi nhan vào ra vòng xuyến giờ là tuỳ hỉ, bật hay không bật cũng được.
Nhưng mình hay thầm cám ơn các xe chạy trước có xi nhan cho mình biết hướng họ đi để mình đi cho thuận lợi.

Vụ này tranh luận mấy hiệp rồi!
- Ra khỏi vòng xuyến thì khá rõ: xi nhan phải để báo hiệu xe sau, bên cạnh, ... là mình muốn ra (không tiếp tục đi theo vòng xuyến nữa), nhưng ...
- Vào vòng xuyến thì có mấy "hướng" vào? Nên bật xi nhan bên nào để báo hiệu "hướng" di chuyển đó? Nếu không bật xi nhan thì người khác có không hiểu, hiểu sai "hướng" mình muốn di chuyển không? Nếu bật xi nhan như vậy (phải hoặc trái) thì người khác có hiểu nhầm "hướng" di chuyển của mình không?
(Giả sử vòng xuyến không kẻ làn như Hồ con rùa để khỏi tranh luận trường hợp chuyển làn)