Hạng B2
15/11/11
433
138
43
36
Tp. HCM
Oser dỏm ròi, member chính hiệu sẽ rất cảnh giác trước khi chạy quá tốc độ, vượt ẩu….

Hạng D
4/7/13
1.560
6.263
133
Sài Gòn
kienak nói:
E cũng đang lăn tăn vụ này, vì e đi làm hằng ngày trên đường này, e bao giờ cũng xếp hàng ngay ngắn, ko dám đi sang làn bên phải vì sợ vi phạm khoản 2 Điều 13: "xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái"
"2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái"
Nhưng sau khi trao đổi với một vài đ/c khác thì ở điểm 2 quy định là xe thô sơ "phải đi" còn xe cơ giới không có từ "phải" nên mình được phép đi sang làn bên phải, miễn là không chuyển làn khi có vạch liền trên cầu Rạch địa 2 là ok.
Các bác cho e hỏi, ở những đường có 2 lane, không có biển 411,412, xe cơ giới được phép đi cả ở 2 lane đúng không ah??
Trong TH này, bác Oser có vi phạm theo CV 8840/BGTVT-KCHT không các bác nhỉ
Văn bản em nó đây : http://sgtvt.hochiminhcity.gov.vn/thongtintonghop/Lists/Posts/Post.aspx?CategoryId=3&ItemID=3039&PublishedDate=2013-07-31T09:30:00Z
File pdf : http://sgtvt.hochiminhcity.gov.vn/HoatDongAnh/2013-7/8880.pdf

Trích đoạn để thấy thằng lập văn bản nó tào lao đến mức nào :
"
4. Đối với các tuyến đường trong khu vực nội thành (có nhiều giao lộ, khoảng cách giữa các nút giao ngắn), nhất trí với đề xuất thứ 08 của Sở GTVT; cụ thể:
- Với đường 02 làn đi cùng chiều, không cần có biển quy định làn xe mà quy định chung ( quy tắc): xe ô tô đi làn bên trái, các xe còn lại đi làn bên phải của chiều đi;
- Chỉ lắp đặt biển phân làn xe đối với các chiều đi có 03 làn xe trở lên.

Thanks

Em trích dẫn một câu chuyện vui để trả lời bác:

Cách đây gần 1 năm em cũng đã thảo luận trên tinh thần thiện chí và xây dựng với các đồng chí CSGT về nội dung và hình thức của văn bản trên. Hai bên đã thống nhất không áp dụng quy định trên với em và các bạn khi tham gia giao thông trong khu vực TP HCM do một số vấn đề như sau:

1- Về hình thức đây không phải là văn bản quy phạm pháp luật do: a. Đơn vị ban hành là Vụ KCHTGT là bộ phận có chức năng tham mưu cho Bộ trưởng, không phải là Cục là đơn vị thực hiện chức năng quản lý nhà nước theo chuyên ngành với quyền lực do Bộ trưởng ủy nhiệm; b. Nội dung chứa quy phạm pháp luật nhưng hình thức là văn bản hướng dẫn nội bộ; c. Nội dung quy phạm pháp luật nêu trên chưa được phổ biến và lấy ý kiến đối tượng điều chỉnh theo Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật;
2- Về nội dung có nhiều điểm chưa thực sự phù hợp với Luật và các văn bản pháp quy khác do: d. Các nội dung về biển báo trái với QCVN 43 ban hành cùng thông tư số 12/2013/TT-BGT về hệ thống báo hiệu đường bộ; e. Nội dung về quy tắc giao thông quy định không rõ ràng: Đường hai làn cùng chiều là thế đéo nào? Đường bốn làn hai chiều thì sao? Đường một chiều hai làn thì trái với khoản b. điều 13 Luật GT đường bộ, thế thích thế đéo nào thịt thế à?;
3- Về việc áp dụng không thực tiễn, thiếu các văn bản hướng dẫn do: f. Công văn gửi SGTVT HCM và cho phép SGTVT áp dụng nhưng theo điểm a. phần 1. đã nói ở trên Vụ KCHTGT có phép đéo đâu mà cho, mà nếu có cho thì cũng có cho CSGT phạt đâu?; g. Nếu CSGT được cho phạt, thì trong thời gian thí điểm cũng không được phạt; f. Nếu phạt, mức phạt căn cứ theo quy định nào?
4- Đã hết thời gian thí điểm nhưng Sở GTVT chưa tổng kết báo cáo nên không còn hiệu lực thi hành.

Với ý thức cao của một công dân, em cũng đã biểu dương thái độ tận tụy, nghiêm túc, liêm chính, trách nhiệm cao của lực lượng CSGT. Tuy nhiên bên cạnh đó em cũng đã lưu ý đến thứ tự ưu tiên trong khi thực hiện chức năng nhiệm vụ của mình là điều khiển, hướng dẫn đứng trước việc ngăn chặn, phạt cũng như cần cố gắng hơn nữa trong việc tìm hiểu và nhận thức về pháp luật để thực hiện chức năng tham mưu cho cơ quan quản lý nhà nước về giao thông ban hành các quy định liên quan đến giao thông đường bộ cũng như hướng dẫn pháp luật về giao thông cho người tham gia giao thông chứ đừng để ngược lại.

Hạng B2
27/8/10
365
137
43
Sài gòn - Đà Lạt
dinhtoan nói:
Vậy em hỏi ngược lại bác như vầy: Có 2 cái toilet kế nhau; không có bảng chỉ dẫn cái nào cho nam, cái nào cho nữ. Nếu bác là nam thì bác chọn cái nào???

Nếu là Nam thì em sẽ chọn "bên trái" vì người ta thường nói "Nam tả nữ Hữu" :D:D:D

S09 confirmed
Hạng D
10/9/09
1.278
10.907
133
Em thấy nội cái chuyện đem xe người khác tương lên đây là kg ổn rồi. Đúng sai chưa nói đến nhé, lỡ người ta chạy đúng trong khi mình gà mờ thì ê cái mẹt.

DSG confirmed
Hạng C
13/11/13
710
571
93
Kinh !!! Tưởng OS là gì vậy trời.
OSer có đủ cả hết . .... Lừa đảo, quịt tiền, gạt nhau trong làm ăn .... Mấy Bác tự sướng gúm.

Hạng F
29/11/11
6.439
8.309
113
Bác chủ cũng rãnh, bộ hơn nhau cái Logo đó hay sao mà có hay k có Logo thì đi đúng, bác có dám khẳng định bác đi đúng luật k mà bày đặt phán xét này nọ
Mà muốn phán xét thì trước tiên mình phải biết luật cái đã