Hạng B1
26/7/08
92
865
83
37
em có đèn đỏ j cũng đạp thắng và để nguyên D,chứ hòi h em ko đẩy về N bác ạ

đèn đỏ trên 30s thì nên về N bác ạ, đỡ gằn , đỡ mỏi chân :)
ý bác chủ topic hỏi là lúc xe có đà , để trôi xe thì về N , kiểu về mo của số sàn phải ko :)

• Like
Reactions: love_arsenal
Hạng D
18/3/15
2.039
759
113
36
ý bác chủ topic hỏi là lúc xe có đà , để trôi xe thì về N , kiểu về mo của số sàn phải ko :)
yes,thanks bác nhiều ợ

Hạng D
20/4/13
1.020
376
83
36
Vũng Tàu
Đúng ùi, mà em ko biết làm vậy có được ko, có bác nào biết klo?

Hạng B2
20/4/15
345
278
63
Nguyên tắc số AT (tất cả các hãng xe) là chỉ chuyển số khi xe đứng im trừ trường hợp dùng số manual để chuyển số, đặc biệt là khi đang lùi hoặc tới mà bác chuyển số ngược lại, tức là tới hoặc lùi có thể phá hỏng hộp số. Ngoài ra, xe đang chạy có trớn bác về N thì lúc này xe bị mất kiểm soát về tốc độ, sẽ có rũi ro khi xử lý tình huống bất ngờ. Khi xe đã dừng hẳn (chờ đèn đỏ), bác về N hoặc để D ghìm thắng thoải mái tùy theo thời gian chờ ạ. Một số bác cho rằng về N khi xe còn trớn chờ đèn đỏ để đở ... tốn xăng thực sự cả có ý nghĩa gì cả, chỉ có mấy anh taxi mới chạy kiểu này hoặc ép số thôi, chưa có nghiên cứu nào nói về tiết kiệm xăng nhưng chắc chắn hộp số sẽ mau tèo. Vài góp ý.

• Like
Hạng D
18/3/15
2.039
759
113
36
Nguyên tắc số AT (tất cả các hãng xe) là chỉ chuyển số khi xe đứng im trừ trường hợp dùng số manual để chuyển số, đặc biệt là khi đang lùi hoặc tới mà bác chuyển số ngược lại, tức là tới hoặc lùi có thể phá hỏng hộp số. Ngoài ra, xe đang chạy có trớn bác về N thì lúc này xe bị mất kiểm soát về tốc độ, sẽ có rũi ro khi xử lý tình huống bất ngờ. Khi xe đã dừng hẳn (chờ đèn đỏ), bác về N hoặc để D ghìm thắng thoải mái tùy theo thời gian chờ ạ. Một số bác cho rằng về N khi xe còn trớn chờ đèn đỏ để đở ... tốn xăng thực sự cả có ý nghĩa gì cả, chỉ có mấy anh taxi mới chạy kiểu này hoặc ép số thôi, chưa có nghiên cứu nào nói về tiết kiệm xăng nhưng chắc chắn hộp số sẽ mau tèo. Vài góp ý.
Tks bác

Hạng B1
26/7/08
92
865
83
37
Đúng ùi, mà em ko biết làm vậy có được ko, có bác nào biết klo?

cái tên "tự động" đã nói lên tất cả rồi bác ạ, để hộp số tự nó làm việc :)

nếu thích can thiệp liên tục thì mua số sàn (số tay) cho nhàn :)

• Like
Hạng C
1/3/07
742
7.812
93
Trong hướng dẫn sử dụng của xe mazda 3S có ghi: không chuyển về N khi xe đang di chuyển.

• Like